• Zile asilimia 1, 5, 6, 18 na nyingine zilizokuwa zinatozwa kwa kitu kimoja kwa kweli haziwezi kukubalika.
  • Bado hatujafikia tunakotaka kwenda. Lengo ni kufikia asilimia 10. Hivi sasa tunachangia asilimia 4.8 bado tuna safari ndefu ya kufikia malengo. Tunayo nafasi ya kufikia asilimia 10. Watanzania tuna wajibu wa kusukuma mbele uzalendo wetu. Usipolipa kodi unawaumiza watanzania, watoto na wajukuu wetu.
  • Uzalishaji kutoka kwa wachimbaji na mapato umeongezeka kidogo. Nawapongeza kidogo Wizara na wadau kwa mafanikio haya yaliyopatikana.
  • Bei ya Almasi soko la nje ni Dola 5,000, soko la Maganzo ni dola 4,000. Serikali inaambiwa ni dola 2,000.
  • Ifike mahali sisi wachimbaji tujiulize kwa nini tunawadhulumu watanzania? Uzalendo umepungua Tanzania.
  • Niliagiza Kamera zifungwe Mirerani. Mpaka sasa hazijafungwa Naagiza ndani ya mwezi mzima kamera ziwe zimefungwa. Zisipofungwa mjiandae kuondoka.
  • Tunashindwa kusimamia utekelezaji wa Mikataba. Wito kwa Wizara na Mamlaka kusimamia mikataba na kufanya kaguzi za mara kwa mara.
  • Tatizo hata TRA hawajachangamka. Nakwambia Kamishna General waambie watu wako wachangamke.
  • Toeni michango yenu, tangulizeni uzalendo kwa maslahi ya Taifa. Sina tatizo lolote mkijadiliana kwa maslahi ya taifa.
  • Tatizo la Wizara ya Madini hawataki kufanya maamuzi. Tuwe na tabia ya kuamua. Kama umepewa wizara amua, kama umepewa mkoa amua.
  • Tunataka ninyi mtupe hotuba siyo sisi tutoe hotuba. Nataka mzungumze kwa uwazi.
  • Nimesikia changamoto za Mabenki kwamba wachimbaji wanahamahama. Kwa kuwa nimekuja kusikia changamoto, nina Imani Waziri atasema changamoto zilizopo.
  • Mumkabidhi hayo mliyokubaliana. Muwape mawaziri wangu wayafanyie kazi. Mimi mniletee
  • Maeneo yote ya madini ambayo hayaendelezwi yarudishwe serikalini.

MASWALI YALIYOULIZWA NA MHE. RAIS WAKATI WA MKUTANO WA KISEKTA

  • Kwa nini katika ripoti ya Benki ya Dunia hatuongozi kuuza madini? Kwanini madini yanatoroshwa na kwanini TRA hawakusanyi kodi?
  • Kwanini Tanzania tunaongoza kwa kuzalisha Afrika Mashariki laini kwanini hatuongozi kwenye mauzo?
  • Kwanini Makamishna wanalipwa mishahara na madini yanatoroshwa?
  • Je Wakuu wa Mikoa wanasimamiaje?
  • Kwanini madini ya Bati yanachimbwa, hayauzwi yanatoroshwa nchi jirani?
  • Kwanini pamoja na kujengwa ukuta Mirerani madini yanatoroshwa?
  • Kwanini hatuna masoko ya madini kama dhahabu wakati Mawaziri wapo, Makatibu Wakuu wapo?
  • Tumeshindwa kitu gani kuwa na Smelters?
  • Center za kuuza Madini ni muhimu. Wataalamu wetu mmeshindwaje kujenga center za Madini?

ALIYOYASEMA WAZIRI WA MADINI DOTO BITEKO

  • Changamoto walizozieleza ni za kweli. Kikao hiki ni cha mashauriano. Tunataka tufungue ukurasa mpya. Wakati wote Mhe. Rais anatuambia tuwahudumie nyie, tuwafuate. Nawaomba wachimbaji, wafanyabiashara tushirikiane.
  • Hivi ninavyoongea tayari tumeunda Timu ya Wataalam wanajadili kanuni za Masoko haya. Tunakuja na utaratibu utakaowezesha kufanya biashara.
  • Sasa saa yakutembea imekwisha, tutakimbia.
  • Hakuna dawa ya uaminifu kama kupenda nchi yako. Tuipende nchi yetu, tuithamini nchi yetu.

ALIYOYASEMA RAIS WA SHIRIKISHO LA VYAMA VYA WACHIMBAJI TANZANIA (FEMATA) JOHN BINA

  • Rais umewapa wachimbaji heshima kubwa. Kitu hiki hakiwajawahi kutokea. Hata mimi leo nakaa High table.
  • Tunashukuru umesaidia kufuta tozo za kodi kwenye madini ya chumvi.
  • Umeimarisha uhusiano kati ya wachimbaji na serikali katika ngazo zote.
  • Tanzania hakuna masoko rasmi. Yaliyopo siyo rasmi ikiwemo kukosekana kwa bei elekezi.
  • Umejenga ukuta Mirerani ili Tanzanite itunufaishe wote.
  • Wachimbaji wadogo wa madini wako milioni 6. Tukichukua wachimbaji milioni moja ambao watauza gramu 5 kwa siku ina maana tutapata tani 5 za dhahabu kwa mwaka. Kwa idadi hiyo, serikali itapata kodi nyingi kutoka kwa wachimbaji wadogo

MAPENDEKEZO YA FEMATA

  • Kuwepo na Benki ya Madini (Mineral Bank) ifanye kazi chini ya BoT.
  • Mwongozo wa kiwango gani cha madini kilichochakatwa kwa ajili ya kusafirishwa nje utolewe.
  • Tanzanite ipewe utambulisho ili ijulikane inapotoka itakapouzwa popote duniani
  • Serikali iharakishe kuanzisha soko la kuuzwa madini nchini.
  • Tunaomba asilimia 0.3 ikatwe kwa Mujibu wa Sheria siyo kwa kukadiria
  • Tunaomba kutengwa maeneo kwa ajili ya wachimbaji wadogo.
  • GST na STAMICO waongezewe nguvu ili kutambua mashapo ya almasi.
  • Tunaomba serikali ipeleke umeme migodini.
  • Serikali itoe vitambulisho kwa wachimbaji. Hii itasaidia ulipaji wa kodi.
  • Tunaomba kuanzishwa kwa Siku ya Madini. Tunapendekeza iwe tarehe 5 Julai kumuenzi Mhe. Rais kwa mabadiliko ya Sheria ya Madini. Siku hiyo iitwe Magufuli Day.

ALIYOYASEMA NAIBU GAVANA WA BoT, BENARD KIBESE

  • Mashirikiano baina ya BoT, Tume ya Madini na Wizara ya Madini katika kuanzisha Mineral Center. Mpaka sasa BoT wanaandaa Kanuni za kuhifadhi madini ya vito na dhahabu .
  • BoT itanunua refine gold ikiwa mmoja wa wanunuzi wa dhahabu.

ALIYOSEMA MWENYEKITI WA   UMOJA WA MABENKI TANZANIA, ABDULMAJID NSEKELE

  • Benki zinashindwa kutoa mikopo kwa wachimbaji wadogo kutokana na ukosefu wa leseni na wengine kukodisha hivyo kushindwa kutambua uhalali wao.
  • Wachimbaji wadogo wanashindwa kufanya upembuzi yakinifu wa mapato yao ambayo husaidia benki kufanya tathmini.
  • Kuwepo kwa teknolojia duni kwa wachimbaji wadogo.
  • Kukosekana kwa mshikamano baina ya wachimbaji. 

IMEANDALIWA NA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI