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_______ 
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_______ 
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AMRI YA UFIFIFLISHAJI 

 

3. Utaratibu wa kufifilisha kosa. 

4. Ulipaji wa fedha kwa kosa lililofifilishwa. 
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6. Utunzaji wa fedha zinazotokana na ufifilishaji wa makosa. 

 

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 
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________ 

JEDWALI 

________ 

 

  

SHERIA YA MADINI, 

 

(SURA YA 123) 

_______ 

KANUNI 

_______ 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 132A(7)) 

 
KANUNI ZA MADINI (UFIFILISHAJI WA MAKOSA) ZA MWAKA 2022 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Madini 

(Ufifilishaji wa Makosa) za Mwaka 2022. 
  
Tafsiri  2.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Katibu Mtendaji” maana yake ni Katibu Mtendaji 

aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 24 cha Sheria; 

 “ofisa aliyeidhinishwa” maana yake ni ofisa 

aliyeidhinishwa kama ilivyotafsiriwa chini ya 

kifungu cha 4 cha Sheria; 

 “Tume” maana yake ni Tume ya Madini iliyoanzishwa 

chini ya Sheria; na 

 “ufifilishaji wa makosa” maana yake ni mchakato ambao 

unamwezesha mtu aliyetenda kosa kuwasilisha 

maombi yake kwa maandishi kwenye chombo 

chenye mamlaka ya ufifilishaji wa makosa akikiri 

kutenda kosa na hivyo kuwa na hiari ya kulipa 

kiasi kilichofifilishwa badala ya kushtakiwa 

mahakamani. 
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SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU WA KUFIFILISHA MAKOSA PAMOJA NA KUKAZIA 

AMRI YA UFIFILISHAJI 
  
Utaratibu wa 

kufifilisha kosa  
 3.-(1)  Endapo mtu ametenda kosa chini ya Sheria na 

Katibu Mtendaji au ofisa aliyeidhinishwa akaamua kufifilisha 

kosa hilo, atamfahamisha mtu huyo kuhusu uamuzi huo kwa 

namna ambayo imeainishwa katika fomu ya taarifa ya kosa 

KMUM-1 iliyoainishwa katika Jedwali. 
  (2)  Mtu aliyepokea taarifa chini ya kanuni ndogo ya 

(1), ndani ya saa ishirini na nne, atatakiwa kukiri kosa kwa 

maandishi na kukubali kulipa kiasi cha fedha kama adhabu ya 

kosa lililofifilishwa au kueleza nia yake ya kujitetea 

mahakamani kuhusu shtaka lake. 
  (3)  Mtu ambaye amepokea taarifa ya kosa na kukiri 

kosa hilo atajaza fomu ya kukiri kosa KMUM-2 iliyoainishwa 

katika Jedwali. 
  (4) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), Katibu Mtendaji au 

ofisa aliyeidhinishwa anaweza, endapo kuna sababu za msingi, 

kuruhusu mtu kukiri kosa baada ya kupita kwa kipindi cha saa 

ishirini na nne lakini kukiri huko kunapaswa kufanyika kabla 

ya shauri kufunguliwa mahakamani. 
  (5)  Endapo kosa linalohusisha ukamataji wa madini, 

taarifa ya kosa itaambatishwa na fomu ya ukamataji iliyojazwa 

ipasavyo kupitia fomu KMUM-3 iliyoainishwa kwenye 

Jedwali. 
  (6)  Taarifa ya kosa iliyorejewa katika kanuni ndogo ya 

(1)- 
 (a) itataja kosa mahsusi lililotendwa na kifungu 

kilichokiukwa; 
 (b) itakuwa na maelezo mafupi ya kosa; 
 (c) itabainisha kiasi cha faini kwa kosa lililotendeka 

kama kilivyotajwa kwenye Sheria na kiasi cha fedha 

kinachotakiwa kulipwa baada ya  kufifilishwa kwa 

kosa hilo; 
 (d) itaeleza endapo mtu aliyetenda kosa amechagua 

kujaza fomu ya kukiri kosa au amejaza fomu ya 
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kuwa na nia ya kujibu shtaka Mahakamani; na 
 (e) itasainiwa na kuwekwa tarehe na Katibu Mtendaji 

au ofisa aliyeidhinishwa kwa upande mmoja na mtu 

aliyetenda kosa kwa upande mwingine. 
  
Ulipaji wa fedha 

kwa kosa 

lililofifilishwa 

 4.-(1) Mtu ambaye anakiri kutenda kosa, atatakiwa 

kulipa kiasi cha fedha kilichotajwa katika fomu ya taarifa ya 

kosa ndani ya siku saba kutoka tarehe ambayo amekiri kosa 

hilo. 
  (2) Bila ya kujali kanuni ndogo ya (1), malipo 

yanaweza kufanyika kwa namna ambayo Katibu Mtendaji au 

ofisa aliyeidhinishwa ataelekeza. 
  (3) Endapo mtu aliyekiri kosa hatalipa kiasi cha fedha 

kilichotozwa kama adhabu kwa kosa lililofifilishwa ndani ya 

kipindi kilichotajwa katika fomu ya kukiri kosa, Tume itakuwa 

inamtoza riba ya asilimia tano ya kiasi cha fedha kilichotozwa 

kwa kila mwezi. 
  
Utaratibu wa 

kukazia amri ya 

ufifilishaji 

 5.  Endapo mtu atashindwa kulipa kiasi cha fedha 

kilichotozwa kama adhabu kwa kosa lililofifilishwa pamoja na 

riba iliyotokana na kiasi hicho katika kipindi cha siku tisini 

masharti ya Sheria kuhusu ufifilishaji wa makosa yatatumika. 
  
Utunzaji wa 

fedha 

zinazotokana na 

ufifilishaji wa 

makosa 

 6.  Fedha zote zinazokusanywa kutokana na ufifilishaji 

wa makosa zitatakiwa kuhifadhiwa katika Mfuko Mkuu wa 

Serikali isipokuwa kama Waziri mwenye dhamana na fedha 

ataelekeza vinginevyo. 
  

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Mamlaka ya 

Tume 
 7.  Utekelezaji wa mamlaka kuhusu ufifilishaji wa 

makosa hautaathiri mamlaka ya Tume au chombo kingine 

kuhusiana na ukamataji wa madini na kifaa au kitu chochote 

ambacho kinahusiana na afya mahali pa kazi, usalama na 

usimamizi wa mazingira. 
  
Taarifa kwa 

Mkurugenzi wa 

Mashtaka 

 8.-(1) Katibu Mtendaji atawasilisha taarifa kuhusu 

makosa yaliyofifilishwa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka ndani 
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ya siku kumi na tano baada ya kila robo ya mwaka. 
  (2) Taarifa itakayowasilishwa chini ya kanuni ndogo ya 

(1) itajumuisha yafuatayo: 
 (a) jina na taarifa za mtuhumiwa; 
 (b) kosa lililotendwa pamoja na kifungu kilichokiukwa; 
 (c) tarehe na mahali ambako kosa limetendwa; 
 (d) kiasi cha fedha kilichotozwa kama adhabu kwa kosa 

lililofifilishwa kikijumuisha na riba, kama ipo; 

 (e) maelezo kuhusu hali ya malipo ya fedha iliyotozwa 

kama adhabu kwa kosa lililofifilishwa; na 

 (f) taarifa nyingine yoyote muhimu kadri Mkurugenzi 

wa Mashataka atakavyohitaji. 

 

________ 

JEDWALI 

________ 
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________ 

JEDWALI 

________ 

KMUM-1 

FOMU YA TAARIFA YA KOSA  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(1)) 

 

Kwa………………………………………………………………..Anwani………………………………

… 

1. Unashtakiwa kwa kosa/makosa kama ifuatavyo: 

(a) …………………………………..kinyume 

na…………………..cha/ya………………….. 

(b) …………………………………..kinyume 

na…………………..cha/ya………………….. 

(c) …………………………………..kinyume 

na…………………..cha/ya………………….. 

(d) …………………………………..kinyume 

na…………………..cha/ya………………….. 

 

2. Endapo unakiri kosa utajaza “FOMU YA KUKIRI KOSA” iliyoambatishwa hapa na 

kuirudisha ikiwa pamoja na taarifa hii kwa Katibu Mtendaji/ofisa aliyeidhinishwa ndani ya saa 

ishirini na nne kutoka muda ulipopata taarifa hii. 

 

3. Kwa kosa/makosa yaliyotajwa katika aya ya 1 ya taarifa hii utapaswa kulipa kiasi cha 

shilingi………………kama adhabu ya kosa/makosa yaliyofifilishwa: 

 

S/N KOSA/MAKOSA  FAINI KWA 

MUJIBU WA 

SHERIA 

KIASI CHA FAINI 

KILICHOFIFILISHWA 
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IMETOLEWA NA:                                                                                   IMEPOKELEWA 

NA: 

NAME:………………………                                                                     

NAME……………… 

SAINI………………………..                                                                     

SAINI………………... 

CHEO………………………..                                                                     

UHUSIKA……………. 

TAREHE.…………………...                                                                      

TAREHE…………… 

 

KMUM-2 

 

 

FOMU YA KUKIRI KOSA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(3)) 

 

Mimi……………………………. wa…………………………………..(anwani ya makazi au 

biashara) nikiwa mmiliki/mkurugenzi/meneja/mwakilishi wa…………………………(jina la 

kampuni/ubia, n.k) nakiri kosa katika shtaka/mashtaka 

ya……………………………………………yaliyoainishwa kwenye Fomu ya Taarifa ya 

Kosa. 

 

Naomba kosa nililotenda lifanyiwe ufifilishaji kwa mujibu wa Sheria ya Madini. Naahidi 

kuwa nitalipa kiasi cha fedha kilichoainishwa kama adhabu ya kosa litakalofifilishwa 

ambacho ni shilingi……………………………….ndani ya siku saba kutoka leo tarehe 

……………….. 
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Natambua kwamba riba ya asilimia tano kwa kila mwezi itatozwa endapo sitalipa kiasi cha 

fedha kilichotajwa ndani ya muda uliotajwa hapo juu. 

 

Saini ya mtu aliyepewa taarifa ya 

kosa…………………………………………………………………… 

Tarehe......………………………………………………………………………………………

…………... 

Saini ya Katibu Mtendaji/Ofisa 

Aliyeidhinishwa……………………………………………………… 

Tarehe…………………………………………………………………………………………

…... 
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KMUM-3 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MADINI 

TUME YA MADINI 

 

FOMU  YA KUKAMATA MADINI 

(MINERALS SEIZURE FORM) 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3(5)) 

 

 

TAARIFA ZA ALIYEKAMATWA NA 

MADINI/ PERSONAL DETAILS 
MC/MS NO. 

 

Jina la 

Ukoo 

 

Jina la 

Kwanza 

 

Jina la 

Kati 

 
Surname 

First Name 

Middle 

Name 

Utaifa 

 

Kitamb

ulisho 
 

Aina ya 

Kitambulisho 
 

Tarehe 
 

National

ity 
ID No. ID Type 

Date of 

Issue 

Anwan

i 
 

Namba ya 

Simu 

 

Addres

s 

Telephone 

No. 

Barua 

Pepe  
Saini 

 Email Signature 

MAELEZO YA TUKIO/ 

INCIDENT DETAILS 
  

Tare

he  

Mu

da  
Mahali  

Date 
 

Tim

e  

Locatio

n 
 

  MADINI YALIYOKAMATWA/ 

SEIZED MINERALS 
  

Na. 

(S/N) 

Maelezo ya Madini Yaliyokamatwa/ 

Description of Seized Minerals   

Uzito/ 

Weight 
Maoni/ Remarks 

1.   

  

2.   

3.   

4.   

5.   

SABABU ZA KUKAMATWA KWA MADINI/ 

REASONS FOR MINERAL SEIZURE  
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Madini yaliyotajwa hapo juu yameshikiliwa kwa muda na Afisa wa Tume ya Madini kwa niaba ya Tume ya 

Madini kulingana na vifungu vya sheria na kanuni zifuatazo (The above-mentioned minerals have been 

temporarily seized by the Mining Commission Officer from the offender in contravening the following): 

1. Kifungu Na. 6(4) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 6(4) of the Mining Act Cap 123)  

2. Kifungu Na. 18(1) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 18(1) of the Mining Act Cap 123) 

3. Kifungu Na. 18(3) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 18(3) of the Mining Act Cap 123)  

4. Kifungu Na. 91(1) cha Sheria ya Madini Sura ya 123 (Section 91(1) of the Mining Act Cap 123)  

5. Kifungu Na. 6(1) cha Kanuni za Masoko ya Madini (2019) (Section 6(1) of the Mining (Mineral and 

Gem Houses) Regulations) 

6. Kifungu Na. 10(1) cha Kanuni za Biashara ya Madini na Makinikia ya Madini (Section 10(1) of the 

Mining (Mineral and Mineral Concentrates Trading) Regulations)  

7. Kifungu Na. 10(2) cha Kanuni za Biashara ya Madini na Makinikia ya Madini (Section 10(2) of the 

Mining (Mineral and Mineral Concentrates Trading) Regulations)  

8. Kifungu Na. 10(3) cha Kanuni za Biashara ya Madini na Makinikia ya Madini (Section 10(3) of the 

Mining (Mineral and Mineral Concentrates Trading) Regulations) 

UFUNGAJI WA 

LAKIRI/ SEALING 

 

Madini tajwa hapo juu yamekaguliwa na Afisa wa Tume ya Madini na kufungwa kwenye mfuko maalum 

mbele ya mtajwa hapo juu na mashahidi kwa lakiri namba (The above listed minerals has been verified by 

the Mining Commission Officer in presence of the aforementioned and witnesses): 

Lakiri Na. 1 

(Seal No. 1)  

Lakiri Na. 3 

(Seal No. 3)  

Lakiri Na. 2 

(Seal No. 2)  

Lakiri Na. 4 

(Seal No. 4)  

USHAHIDI/WIT

NESSING    

Shahidi/ Witness Jina Kamili/ Full Name Simu/ Telephone No. Saini/ Signature 

Shuhuda wa 

Mtuhumiwa 

Offender Witness    

Shuhuda wa 

Serikali 

Government 

Witness    

Afisa wa Tume ya 

Madini 

Mining 

Commission 

Officer    

 

 

 

 

Dodoma,                   DOTO MASHAKA BITEKO 

      26th Augost, 2022                             Waziri wa Madini 


