NENO LA UTAMBULISHO KUTOKA KWA NDUGU KHERI ABDUL MAHIMBALI KATIBU MKUU WA WIZARA YA MADINI KATIKA MKUTANO WA MADINI NA UWEKEZAJI TANZANIA WA MWAKA 2023, KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE JIJINI DAR ES SALAAM
· Mheshimiwa Dkt. Doto Mashaka Biteko (Mb.), Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
· Mheshimiwa Anthony Peter Mavunde, Waziri wa Madini na Waheshimiwa Mawaziri wote mliopo;

· Mheshimiwa Dkt. Steven Lemomo Kiruswa, Naibu Waziri wa Madini na Naibu Mawaziri wote mliopo;

· Mheshimiwa Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam;

· Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu mliopo;
· Natambua uwepo wa Ndugu Msafiri Mbibo, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Madini
· Ndugu wageni Waalikwa,
· Mabibi na Mabwana

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!
Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, naomba nitumie fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kuhudhuria hafla hii ya ufunguzi wa Mkutano wa Tano (5) wa Kimataifa wa Madini na Uwekezaji wa Mwaka 2023. Vilevile, napenda kutumia nafasi hii kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali kutenga muda wako kuja kutufungulia Mkutano huu pamoja na majukumu mengi uliyonayo ya ujenzi wa Taifa letu.  Aidha, nitumie fursa hii kukukaribisha katika Mkutano huu wenye lengo la kuwakutanisha wadau mbalimbali wa Sekta ya Madini kutoka ndani na nje ya nchi ili kujadili na kubaini fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo hapa nchini.

Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, kufanyika kwa Mkutano huu ni moja ya utekelezaji wa Sera ya Madini ya Mwaka 2009. Sura ya 4 ya Sera hiyo imeainisha lengo kuu ambalo ni kuvutia uwekezaji katika shughuli za utafutaji, uchimbaji, uongezaji thamani na biashara ya madini ili kuongeza mchango wa Sekta ya Madini katika Pato la Taifa na kuondoa umasikini. Aidha, Sera ya Madini ya mwaka 2009 inalenga kuboresha mazingira ya usimamizi na udhibiti wa shughuli za madini ili kuvutia na kuendeleza uwekezaji wa Sekta binafsi katika Sekta ya Madini.

Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, ili kuhakikisha kuwa tunaweka mazingira rafiki ya uwekezaji katika Sekta ya Madini, Mkutano huu hutumika kama jukwaa na hutoa fursa ya kupokea maoni kutoka kwa wadau wa Sekta ambayo hutumika kufanya maboresho ya Sera na Sheria za Madini ili kuweka mazingira rafiki ya uwekezaji. Hivyo, katika Mkutano huu wa Mwaka 2023 yatafanyika majadiliano mbalimbali yatakayolenga kubaini fursa mbalimbali za uwekezaji nchini. Sambamba na hilo, mijadala hiyo inatarajiwa kutoa mapendekezo ya maeneo ya kuboresha Sera yetu ili iweke mazingira bora zaidi na rafiki ya uwekezaji.
Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, naomba kutumia fursa hii kueleza kwa ufupi mafanikio ya sekta ya madini katika kipindi cha mwaka 2021 na 2022. Kwanza,  kuongezeka kwa thamani ya madini yanayosafirishwa nje ya nchi kutoka Dola za Marekani bilioni 3.1 kwa mwaka 2021 hadi kufikia Dola za Marekani bilioni 3.4 kwa mwaka 2022. Pili, kuongezeka kwa ajira katika miradi mikubwa ya madini kutoka ajira 14,308 mwaka 2021 hadi ajira 16,462 mwaka 2022. 
Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, kufuatia utekelezaji wa Sera ya Madini ya mwaka 2009, kiasi cha manunuzi ya bidhaa za ndani ya nchi katika miradi mikubwa ya madini kimeongezeka kutoka Dola za Marekani bilion 700 mwaka 2021 hadi kufikia Dola za Marekani trilioni 1.1 mwaka 2022. Mafanikio hayo yamechochea sekta ya madini kukua kutoka asilimia 9.4 mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 10.9 mwaka 2022.

Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, Mkutano huu umehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, viongozi na wawakilishi wa Serikali za nchi mbalimbali duniani, viongozi wa dini, viongozi na wawakilishi wa Taasisi binafsi na Kampuni mbalimbali za uwekezaji za ndani na nje ya nchi, wafanyabiashara na Wataalamu na wadau mbalimbali wa Sekta ya Madini. 

Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, Baada ya kusema hayo, kwa heshima kubwa naomba nitumie fursa hii kutambulisha Viongozi na Wageni mbalimbali waliohudhuria katika ufunguzi wa Mkutano wa Kimataifa wa Madini na Uwekezaji Tanzania wa Mwaka 2023. Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, kwa heshima na taadhima, naomba utambue uwepo wa:-

1. Mheshimiwa Anthony Peter Mavunde, Waziri wa Madini;

2. Waheshimiwa Mawaziri wote mliopo;
3. Mheshimiwa Steven Lemomo Kiruswa (Mb), Naibu Waziri wa Madini;

4. Waheshimiwa Naibu Mawaziri wote mliopo;
5. Ndugu Daniel Chongolo, Katibu Mkuu wa Chama cha Mapinduzi Taifa;
6. Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa mliopo mkiongozwa na Mhe. Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 

7. Makatibu wakuu Wakuu wote mliopo bila kumsahau Ndugu Joseph John Kilangi, Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Nishati na Madini, SMZ;
8. Naibu Makatibu Wakuu mliyopo bila Kumsahau ndugu yangu na pacha wangu Msafiri Mbibo Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Madini.
9. Mheshimiwa David Mathayo David, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini pamoja na Wajumbe wote wa kamati aliombatana nao; 
10. Ndugu Abbas Mtemvu, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam;
11. Waheshimiwa Wakuu wa wilaya wote waliopo wakiongozwa na Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Mhe. Edward Mpogolo;
12. Mheshimiwa Omary Kumbilamoto, Mstahiki Meya wa Jiji la Dar es Salaam;

13. Waheshimiwa Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania waliopo;
14. Mwakilishi wa Msajili wa Hazina, Bw. Aidan Makala;
15. Kamishina wa Madini, Dkt. AbdulRahman Mwanga;
16. Wenyeviti wa Bodi za Taasisi mbalimbali waliopo wakiongozwa na Wenyeviti wa Bodi za Taasisi za Wizara ya Madini;
17. Viongozi wa Wizara ya Madini na Taasisi zake waliopo;
18. Wakuu wa Taasisi za umma na binafsi waliopo;
19. Mhandisi Philbert Rweyemamu Mwenyekiti wa Chemba ya Madini;
20. Ndugu John Bina, Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wachimba Madini (FEMATA);
21. Viongozi na Wanachama wa Vyama vya Wachimbaji Madini waliopo;
22. Wakurugenzi wa Halmashauri waliopo;
23. Wawakilishi kutoka Taasisi za Elimu ya Juu;
24. Viongozi wa Kampuni za Madini zenye Ubia na Serikali; 
25. Kampuni za Madini na Watoa huduma Migodini;

26. Wakuu wa Taasisi za Fedha waliopo wakiongozwa na Mwenyekiti wa Umoja wa Mabenki Tanzania, Bw. Theobald Sabi;
27. Watumishi wa Wizara na Taasisi zilizo chini ya Wizara; 
28. Viongozi wa Dini;
29. Wazee wa Mkoa wa Dar es Salaam;
30. Wachimbaji Madini na Wadau wote wa sekta ya madini waliohudhuria; 
31. Wanahabari;

32. Wageni Waalikwa wote, pamoja na wananchi waliohudhiria shughuli hii;
Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu, baada ya utambulisho huo nakushukuru sana kwa fursa hii na naomba kuwasilisha.
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