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GOVERNMENT NOTICE NO. 60 published on. 25/1/2019 

 
MWONGOZO WA KUHAKIKI UONGEZAJI THAMANI MADINI AU 

MIAMBA (VALUE ADDITION) NCHINI KABLA YA MADINI 

KUSAFIRISHWA NJE YA NCHI, THE MINING ACT, (CAP.123) AND 

THE NATURAL WEALTH AND RESOURCES (PERMANENT 

SOVEREIGNTY) ACT, 2017 

(CAP.449) 

________ 

 

GUIDELINES 
________ 

 
(Made under section 100C(3) and section 9 of the Acts) 

________ 

 
THE MINING (MINERAL VALUE ADDITION) GUIDELINES, 2019 

 
 WHEREAS section 100C(3) of the Mining Act (as amended by 

the Written Laws Miscellaneous Amendments) Act, 2017 and 

section 9 of The Natural Wealth and Resources (Permanent 

Sovereignty Act, 2017, Prohibits the export of minerals and 

mineral concentrates without mineral value addition; 
  
 AND WHEREAS The Mineral Policy of 2009 requires value 

addition to minerals; 
  
G.N.No. 

5 of 2018 
AND WHEREAS The Mining (Mineral Beneficiation) 

Regulations, 2018 provides for procedure for acquiring licences for 

smelting, processing or refining minerals prior to export or local 

use; 
 AND WHEREAS in addition to the above cited requirements, the 
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Minister for Minerals further provides guidelines for value addition 

of Minerals in the manner provided in the Schedules hereto in 

accordance with type and whether the mineral needs “simple 

mineral value addition procedure”, “complex mineral value 

addition procedure” or “initial value addition procedure or final 

value addition procedure; 
  
 AND NOW THEREFORE IT IS HEREBY PROVIDED THAT: 

 
Citation  1. These Guidelines may be cited as the Mining (Mineral Value 

Addition) Guidelines, 2019. 
  
Application  2. These Guidelines shall apply to minerals metallic 

(Gemstones), semi-precious) stones, industrial minerals and 

dimension stones. 
  
Schedules 3. The Four Schedules hereunder shall indicate steps or 

procedure for value addition of indicated minerals. 

3.0  TARATIBU ZA UONGEZAJI THAMANI KWA MADINI YA AINA MBALIMBALI 

NCHINI TANZANIA 

Jedwali Na. 1-4 linaonyesha na kutoa ufafanuzi wa njia mbalimbali za uchenjuaji 

madini. Majedwali hayo manne yameainisha mazao yanayopatikana baada ya hatua za 

awali na hatua za mwisho za uchenjuaji. Aidha, ukosefu wa teknolojia husababisha 

baadhi ya hatua za uchenjuaji kufanyika nje ya nchi. 

3.1 Baadhi ya Madini ya Metali (metals) 

JEDWALI NA. 1: Hatua mbalimbali za uchenjuaji madini na mazao yapatikanayo 

kwa baadhi ya Madini ya Metali. 

MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 
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Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

Dhahab

u (gold) 
 Kuponda 

 Kusaga 

 Classificat

ion by 

screening, 

sieving, 

cycloning  

Kutegeme

a uzito wa 

asili-

intensive 

leaching-

electrolys

is 

smelting 

Gold dore Refinery  (i) Dhahabu 

iliyosafish

wa 

(ii) Fedha 

iliyosafishw

a 

Gold 

dore/dhaha

bu 

iliyosafish

wa 

inaruhusiw

a 

kusafirishw

a nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

kutambua 

kiasi na 

thamani ya 

madini 

mengine  

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Leachin

g-

electroly

sis -

smelting 

Gold dore  Refinery (i) Dhahabu 

iliyosafishw

a 

(ii) Fedha    

   

iliyosafishw

a 

Gold 

dore/dhaha

bu 

iliyosafish

wa 

inaruhusiw

a 

kusafirishw

a nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kufanyika 

kutambua 

kiasi cha 

madini 

mengine ya 

thamani 

kwa ajili ya 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

 

 

 

Froth 

flotation 

Makinikia Smelting/ 

refinery   

(i) Gold dore/ 

Dhahabu 

iliyosafishw

a 

(ii) Silver 

dore/ 

Fedha 

iliyosafish

wa 

(iii) Co

pper 

dore/Shab

a 

iliyosafish

wa 

(iv) Ma

dini 

mkakati 

 Makini

kia 

hayaruh

usiwi 

kusafari

shwa 

nje  ya 

nchi; 

  Gold, 

silver 

na 

copper 

dore 

Inaruhu

siwa 

kusafiri

shwa 

nje ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

(v) Sulphur  

(vi) Me

tali 

nyingine 

zinazoamb

atana na 

makinikia 

nchi 

baada 

ya 

uchung

uzi wa 

kimaab

ara 

kufanyi

ka 

kutamb

ua kiasi 

cha 

madini 

mengin

e ya 

thamani 

kwa 

ajili ya 

kukokot

oa tozo 

stahiki 

za 

mrabah

a 

 

Fedha 

(silver) 
 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekec

ha 

Kutege

mea 

uzito wa 

asili-

intensiv

e 

Silver 

dore 

 

Refinery  Fedha 

iliyosafishw

a 

Silver 

dore/fedh

a 

iliyosafis

hwa 

inaruhusi
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

leaching

-

electroly

sis/smelt

ing 

wa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

uchungu

zi wa 

kimaabar

a 

kufanyik

a 

kutambu

a kiasi 

cha 

madini 

mengine 

ya 

thamani 

ili 

kukokoto

a tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Froth 

flotation 

Makinikia Smelting/ 

Refinery 

Fedha 

iliyosafishw

a 

 Makiniki

a 

hayaruhu

siwi 

kusafiris

hwa  

 Gold, 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

silver na 

copper 

dore 

inaruhusi

wa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

uchungu

zi wa 

kimaabar

a ili 

kukokoto

a tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Leachin

g-

electroly

sis -

smelting 

Silver 

dore 

Refinery  Fedha 

iliyosafishwa 

Silver 

dore/fedha 

iliyosafishw

a 

Inaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

tozo stahiki  

Shaba 

(copper

) 

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekec

ha 

Froth 

flotation 

Makinikia  Smelting/ 

refinery 

(i) Shaba 

iliyosafishw

a 

(ii)  Sulphur  

(iii)  

Madini 

mengine 

mkakati 

 Makiniki

a ya 

shaba 

hayaruhu

siwi 

kusafaris

hwa nje 

ya nchi  

 

 copper 

dore 

Inaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

 

Leachin

g – 

solvent 

extractio

n- EW-

plate 

Copper 

dore/plate

s 

 

Refinery  (i)   Shaba 

       

Iliyosafish

wa 

(ii)   Sulphur 

(iii) Madini    

mengine 

mkakati 

 

 

copper 

dore/shaba 

iliyosafishw

a 

inaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

 

Nickel 

 

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekec

ha 

 

Froth 

flotation 

 

Makinikia 

 

Smelting/ 

refinery 

(i) Nickel 

iliyosafish

wa 

(ii) Cobalt 

(iii) Vanadium  

(iv) Sulfur  

(v) Madini 

mkakati 

mengine 

 

Nickel, 

cobalt, 

vanadium 

dore/nickel 

iliyosafishw

a 

inaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

 

 Unga wa 

salfa(sulph

ur powder) 

hauruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

 

Drying-

calcinati

on- 

smelting 

Ferronick

el 

 

Refinery  (i) Chuma  

(ii) Sulphur  

(iii) Madini 

mkakati 

mengine 

 

Aloi ya 

ferronickel/

nickel au 

chuma 

iliyosafish

wa 

yanaruhusi

wa 

kusafirishw

a nje ya 

nchi 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

High 

temperatu

re acid 

Leaching 

Nickel 

dore  

 

 

Refinery  (i) Ni kel 

iliyosafish

wa 

(ii) Chuma  

(iii) Sulfur  

(iv) Madini 

mkakati 

mengine 

Nickel 

dore/iron 

plates 

zinaruhusi

wa 

kusafirishw

anje ya 

nchi 

Unga wa 

salfa 

(sulphur 

powder) 

hauruhusiw

i 

kusafirishw

a nje ya 

nchi 

Vitofali 

vya madini 

mkakati 

kwa mfano 

platinum, 

palladium, 

vanadium 

vinaruhusi

wa 

kusafirishw

a nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi  
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wa 

kimaabara 

kufanyika 

ili 

kukokota 

tozo stahiki 

za mrabaha 

Chuma 

(iron) 
 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekec

ha 

Usumaku 

(Magnetic 

separation

) 

 

Makinikia 

ya 

chuma/pell

ets/ 

sintered 

briquettes 

Kuchoma 

kwa 

kutumia 

tanuru 

(blast 

furnace) 

(i) Chuma 

kilichosafi

-shwa 

(ii) Mchangan

yiko wa 

chuma na 

metali 

nyingine 

(alloys) 

 Makiniki

a ya 

chuma 

hayaruhu

siwi 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi  

 Pellets/ 

sintered 

iron 

/briquette

s 

zinaruhu

siwa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

uchungu

zi wa 

kimaabar

a 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kufanyik

a ili 

kukokoto

a tozo 

stahiki za 

mrabaha 

   Slab za 

chuma 

/Alloys 

za chuma 

zinaruhu

siwa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

uchungu

zi wa 

kimaabar

a 

kufanyik

a ili 

kukokoto

a tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya chuma 

Kuchoma 

kwa 

kutumia 

tanuru 

(i) Chuma       

kilichosafi

-shwa 

(ii) Mchanganyi

 Makinikia 

ya chuma 

hayaruhusi

wi 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

(blast 

furnace) 

ko wa 

chuma na 

metali 

nyingine 

(alloys) 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

      Slab za 

chuma/All

oys za 

chuma 

zinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara  

Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(Gravity 

separati

on) 

Makinikia 

ya chuma 

Kuchoma 

kwa 

kutumia 

tanuru 

(blast 

furnace) 

(i)  Chuma 

kilichosafi

shwa 

(ii) 

Mchangan

yiko wa 

chuma na 

metali 

nyingine 

(alloys) 

 

 

 

 

 Makinikia 

ya chuma 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

      Slab za 

chuma/All

oys za 

chuma 

zinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

kufanyika 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Bati 

(Tin) 
 Kupo

nda 

 Kusag

a  

 Kuche

kecha 

Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(gravity 

separati

on) 

Makinikia 

ya bati 

Smelting  Vitofali vya 

bati (tin 

dore/ 

ingot)  

 

 Makiniki

a ya bati 

hayaruhu

siwi 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

      Vitofali 

vya bati 

(Tin 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki  

za 

mrabaha 

 

Sumaku Makinikia 

ya bati 

Refinery  (i) Bati  

(ii) Madini 

mengine 

ya 

thamani 

yanayoam

batana 

kwenye 

mbale 

 Makinikia 

ya bati 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

      Vitofali 

vya bati 

(Tin 

dore/ingot) 

zinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

stahiki za 

mrabaha 

      Vitofali 

vya 

madini 

mkakati 

kwa 

mfano 

platinum, 

palladiu

m, 

vanadiu

m 

vinaruhu

siwa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

uchungu

zi wa 

kimaabar

a ili 

kukokoto

a tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Froth 

flotation  

Makinikia 

ya bati 

 

Smelting Bati   Makinikia 

ya bati 

hayaruhusi
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

     Vitofali 

vya bati 

(Tin 

dore/ingot) 

zinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

     Vitofali 

vya 

madini 

mkakati 

kwa 

mfano 

platinum, 

palladium, 

vanadium 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Tungste

n 
 Kupo

nda 

 Kusag

a 

 Kuche

kecha 

Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(gravity 

separati

on) 

Makinikia 

ya 

tungsten 

Smelting  Tungsten   Makinikia 

ya 

tungsten 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

      Vitofali 

vya 

tungsten 

(tungsten 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

      Vitofali 

vya 

madini 

mkakati 

kwa 

mfano 

platinum, 

palladium, 

cobalt 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

 

 

Sumaku Makinikia 

ya 

tungsten 

Refinery  Tungsten   Makinikia 

ya 

tungsten 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

      Vitofali 

vya 

tungsten 

(Tungsten 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

stahiki za 

mrabaha 

 

  

Froth 

flotation  

Makinikia 

ya 

tungsten 

 

Smelting  Tungsten   Makinikia 

ya bati 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

      Vitofali 

vya bati 

(Tin 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

      Vitofali 

vya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

madini 

mkakati 

kwa 

mfano 

platinum,p

alladium, 

vanadium 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Cobalt  Kupond

a 

 Kusaga  

 Kuchekec

ha 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya 

Cobalt-

Nickel-

Vanadiu

m 

Smelting Metali za  

Cobalt-

Nickel-

Vanadium 

 Makinikia 

ya cobalt-

nickel-

vanadium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

       Vitofali 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

vya cobalt 

(cobalt-

nickel-

vanadium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

drying, 

calcinati

on  

Oxide ya 

Cobalt-

Nickel-

Vanadiu

m  

Smelting 

and 

Refinery  

Metali za 

Cobalt-

Nickel-

Vanadium 

zenye 

viwango 

vya juu 

zaidi  

Vitofali vya 

cobalt 

(cobalt-

nickel-

vanadium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

High 

temperatu

re acid 

Leaching 

Cobalt 

dore  

 

 

Refinery  (i) Metali ya 

cobalt 

yenye 

viwango 

vya juu 

zaidi 

(ii) Madini 

mengine 

yenye 

thamani 

yanayoam

batana na 

mbale 

 

Vitofali 

vya cobalt 

(cobalt 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Vitofali 

vya madini 

mkakati 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kwa mfano 

platinum, 

palladium, 

vanadium 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

 

Zinc  

 

 Kupon

da 

 Kusag

a  

 Kuche

kecha 

Froth 

flotation 

Makinikia 

zinc 

Smelting  Metali ya 

Zinc  

 Makiniki

a ya zinc 

hayaruhu

siwi 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

Vitofali 

vya zinc 

(zinc 

dore/ingot) 

vinaruhusi
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Leachin

g – 

solvent 

extractio

n- 

Electro

wining(

EW)-

plate 

Zinc dore 

 

Refinery  Metali ya 

Zinc yenye 

viwango vya 

juu zaidi 

Vitofali 

vya zinc 

(zinc 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

Titaniu

m 
 Kuponda 

 Kusaga  

 Kucheke

cha 

Usumak

u 

(Magnet

ic 

separati

on) 

Makinikia 

ya 

titanium 

Smelting 

and 

Refinery 

(i) Metali ya 

titanium 

yenye 

viwango 

vya juu  

(ii) Madini 

mengine 

ya 

thamani. 

 Makinikia 

ya 

titanium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

        Vitofali 

vya 

titanium 

(titanium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya 

titanium 

Smelting 

and 

Refinery 

(i) Metali ya 

titanium 

yenye 

viwango 

 Makinikia 

ya 

titanium 

hayaruhusi
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

vya juu 

 

(ii)    Madini 

mengine 

ya 

thamani 

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

        Vitofali 

vya 

titanium 

(titanium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Uzito 

wa asili 

(gravity 

separati

on) 

Makinikia 

ya 

titanium 

 

Smelting 

and 

Refinery 

(i) Metali ya 

titanium 

yenye 

viwango 

vya juu 

 

(ii) Madini 

 Makinikia 

ya 

titanium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

mengine 

ya 

thamani 

nchi 

Vitofali 

vya 

titanium 

(titanium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara  

Vanadi

um 
 Kupond

a 

 Kusaga 

 Kuchekec

ha 

Usumak

u 

(Magnet

ic 

separati

on) 

Makinikia 

ya 

vanadium 

Smelting 

and 

Refinery 

(i) Metali ya 

   vanadium 

yenye 

viwango 

vya juu  

 

(ii) Madini 

   Mengine 

ya 

thamani. 

 Makinikia 

ya 

vanadium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

Vitofali 

vya 

vanadium(

vanadium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya 

vanadium 

Smelting 

and 

Refinery 

(i) Metali ya 

vanadium 

yenye 

viwango 

vya juu 

(ii) Madini 

    mengine 

ya 

    thamani 

 Makinikia 

ya 

vanadium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

 Vitofali 

vya 

vanadium 

(vanadium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Uzito 

wa asili 

(gravity 

separati

on) 

Makinikia 

ya 

vanadium 

 

 

Smelting 

and 

Refinery 

(i) Metali ya 

vanadium 

yenye 

viwango 

vya juu 

(ii) Madini  

    Mengine 

    ya  

    thamani 

 Makinikia 

ya 

vanadium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi  

 Vitofali 

vya 

vanadium 

(vanadium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa baada 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Lead  Kuponda 

 Kusaga 

 Kuchekec

ha 

 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya lead 

Smelting Metali ya 

lead 

 Makinikia 

ya lead 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

   Vitofali 

vya 

lead(lead 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Leachin

g – 

solvent 

extractio

n- 

electrow

ining(E

W)-

plate 

Lead dore 

 

Refinery (i) Metali ya 

lead yenye 

viwango 

vya juu 

(ii) Ma

dini  

     mengine 

ya 

thamani 

 

 Vitofali 

vya risasi 

(lead 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

Vitofali 

vya 

madini 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

mkakati 

kwa 

mfano 

dhahabu, 

fedha, 

palladium, 

shaba 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Uraniu

m  
 Kupond

a 

 Kusaga 

 Kucheke

cha 

Leachin

g – 

solvent 

extractio

n 

Makinikia 

ya urani 

(yellow 

cake) 

Refinery/ 

Enrichment 

Urani 

iliyorutubish

wa 

Yellow 

cake 

inaruhusi

wa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

uchungu

zi wa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kimaabar

a ili 

kukokoto

a tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

 

Lithium  Kuponda 

 Kusaga 

 Kuchekec

ha 

Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(gravity 

separati

on) 

Makinikia 

ya lithium 

(Spodume

ne 

concentra

te) 

Smelting 

and 

refinery 

(i) Vitofali 

vya 

lithium  

(ii) Madini 

mengine 

ya 

thamani 

 Makinikia 

ya lithium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

 Vitofali 

vya 

lithium 

(lithium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

 

Vitofali 

vya 

madini ya 

thamani 

kwa 

mfano, 

shaba, 

cobalt 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya lithium 

(Spodume

ne 

concentra

Smelting 

and 

refinery 

(i) Metali 

ya 

lithium 

(ii) Madini 

mengine 

 Makinikia 

ya lithium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

te) ya 

thamani 

mfano 

dhahabu

, shaba, 

cobalt 

wa nje ya 

nchi 

Vitofali 

vya 

lithium 

(lithium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Vitofali 

vya 

madini ya 

thamani 

kwa 

mfano 

cobalt 

vinaruhusi

wa 

kusafirish
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Leachin

g – 

electroly

sis 

Lithium 

dore 

 

Refinery  Metali 

ya 

lithium 

yenye 

viwang

o vya 

juu 

 Madini 

mengin

e ya 

thamani 

mfano 

dhahab

u, 

shaba, 

cobalt 

Vitofali 

vya 

lithium 

(lithium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 

Vitofali 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

vya 

madini ya 

thamani 

kwa 

mfano 

shaba, 

cobalt 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrahaba 

Scandiu

m 

Yttrium 

Lanthanu

m 

Cerium 

Thulliu

m 

Hupatikan

a kutoka 

kwenye 

makinikia 

ya madini 

mengine 

Hakuna Makinikia 

ya shaba, 

lead, zinc, 

dhahabu, 

fedha 

 

Smelting/ 

Refinery 

Vitofali vya 

scandium, 

Yttrium, 

lanthanum, 

cerium na 

thullium  

 

 Makinikia 

ya 

scandium, 

Yttrium, 

lanthanum

, cerium 

na 

thullium 

hayaruhusi

wi 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

Vitofali 

vya 

scandium, 

Yttrium, 

lanthanum

, cerium 

na 

thullium 

(scandium, 

Yttrium, 

lanthanum

, cerium 

na 

thullium 

dore/ingot) 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

Uchunguzi 

wa 

kimaabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 



Mwongozo wa Kuhakiki Uongezaji Thamani Madini au Miamba 

(Value Addition) Nchini Kabla ya Madini Kusafirishwa Nje ya Nchi, 

the Mining Act, (Cap.123) and the Natural Wealth and Resources 

(Permanent Sovereignty) 

GN. No. 60 (contd.) 

42 
 

MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

mrabaha 

 

Platinu

m  

Palladi

um  

Rutheni

um  

Iridium  

Rheniu

m  

Osmiu

m  

• Kuponda 

• Kusaga 

•  

Kucheke

cha 

Froth 

flotation 

Makinikia 

ya metali 

za kundi 

la 

platinum 

 

Smelting/ 

Refinery 

Vitofali vya   

platinum, 

palladium, 

ruthenium, 

iridium, 

rhenium na 

osmium 

 Makinikia 

ya 

platinum, 

palladium, 

ruthenium, 

iridium, 

rhenium 

na osmium 

hayaruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

Vitofali 

vya 

platinum, 

palladium, 

ruthenium, 

iridium, 

rhenium 

na osmium 

dore/ingot) 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali 
Hatua za awali za 

uongezaji thamani 

ambazo hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani 

madini ambazo kwa sasa 

hufanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa 

wa mbale 

(communit

ion) 

Njia za 

uchenjuaj

i wa awali 

Zao 

linalopatik

ana baada 

ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyik

a nchini 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao linalopa-

tikana baada 

ya hatua ya 

mwisho  ya 

uchenjuaji 

 

vinaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara 

kukokotoa 

tozo 

stahiki za 

mrabaha 
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3.2 Baadhi ya madini ya Vito (Gemstones) 

 JEDWALI NA. 2: Hatua mbalimbali za uchenjuaji madini na mazao yapatikanayo kwa 

baadhi madini ya vito. 

 

MADINI  

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa 

Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo 

hufanyika nchini 

Hatua za mwisho 

za uongezaji 

thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinazofanyika nje 

ya nchi. 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communition

) 

Njia za 

uchenju

aji wa 

awali 

Zao 

lipatikanalo 

baada ya 

uchenjuaji 

wa awali 

unaofanyikia 

nchini 

Uongezaji wa 

thamani zaidi 

kupata zao la 

mwisho 

 

Zao 

linalopati

kana 

baada ya 

hatua ya 

mwisho 

ya 

uchenjuaj

i 

unaofanyi

kia nje ya 

nchi kwa 

sasa 

 

Kutoa 

vito 

kwen

ye 

mbale 

Kuchambua 

vito 
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Precious 

and Rare 

gemstones 

 

- Tanzanite 

- Diamond 

- Spinel 

-Tsavorite 

/Green 

Grosularite 

-

Chrysoberyl 

/Alexandrite 

-Ruby  

Gem-Red  

Or Pink  

Transparent 

to 

Translucent 

Corundum 

-Saphire 

/Blue-Fancy 

Colours 

Transparent 

to 

Translucent 

Corundum 

-Emerald 

Intense 

Green 

Variety of 

Beryl 

 Kuponda 

 Kusaga 

(scrubbing

, attrition 

milling),  

Utofa

uti wa 

uzito 

wa 

asili 

 

 

 

 

 Cobbing  

 Kusafisha 

kwa  

kutumia 

tindi kali 

 Kutenga  

vito kwa 

ukubwa 

 Kutenga 

kwa rangi 

 Kutenga 

kwa umbo 

 Kuchonga 

na 

kung’arisha 

(faceting and 

polishing) 

 

Vipand

e vya 

vito 

vyenye 

gredi 

tofauti 

 

Kuchong

a na 

kung’ari-

sha 

(faceting 

and 

polishing

) kwa 

mahitaji 

maalumu 

Vito 

maalu

mu 

vilivyo-

chongw

a 

 Zao hili 

linaruhu

siwa 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

baada ya 

kuongez

a 

thamani 

kwa vito 

vyenye 

ukubwa 

wa zaidi 

ya gram 

2. 

 Vito 

vyenye 

nyufa 

au 

magong

a 

(opaque

) 

yanaruh

usiwa 

kusafiri

shwa 

nje ya 

nchi 

 Vito 

vyenye 

ukubwa 

wa 

pekee 

vinawe

za 

kusafiri

shwa 

kwa 

vibali 

maalum 

baada 

ya 

kujiridh

isha na 

matumi

zi yake 

nje ya 

nchi 
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Semi 

precious 

varieties 

of 

gemstones 

 

-Rhodolite 

Garnet 

- 

Almandite  

Garnet 

-Pyrope 

Garnet 

-Hessonite 

Garnet 

-Yellow/ 

Grossularit

e Garnet 

-

Spessartite 

Garnet 

-Tourmali-

ne/ Green/ 

Yellow/ 

Blue/ 

Brown 

-Amethyst 

Transparent 

-Scapolite 

-Zircon 

-Lolite 

Transparent 

-Danburite 

Transparent 

-Peridot 

-Topaz 

Aquamarine

/Green 

&Yellow 

Beryls 

-

Kornerupin

e 

-Sinhalite 

 

 Kuponda/ 

 Kusaga 

(scrubbin, 

attrition 

milling), 

Utofa

uti wa 

uzito 

wa 

asili 

 

 

 

 

   Cobbing  

 Kusafisha 

kwa 

kutumia 

tindi kali 

 Kuboresha 

kwa 

kutumia 

joto la 

tanuru 

(heat 

treatment) 

 Kutenga 

vito kwa 

ukubwa 

 Kutenga 

kwa rangi 

 Kutenga 

kwa umbo 

 Kuchonga 

na 

kung’arisha 

(faceting 

and 

polishing) 

Vi

to 

vy

a 

gr

ed

i 

tof

au

ti  

 

Kucho

nga na 

kung’a

risha 

(faceti

ng and 

polishi

ng) 

kwa 

mahita

ji 

maalu

mu 

Vito 

maalumu 

vilivyochong

wa 

Uhaki

ki 

ufanyi

ke 

kuthib

itisha 

ubora 

na 

thama

ni 

yake 

kabla 

ya 

kutoa 

kibali 

cha 

kusafi

risha 

nje ya 

nchi 

Vito 

vyeny

e 

nyufa 

au 

magon

ga 

(opaq

ue) 

yaruh

usiwe 

kusafi

rishwa 

nje ya 

nchi 

 

Vito 

vyeny

e 

ukubw

a wa 

pekee 

vyawe

za 

kusafi

rishwa 

baada 

ya 

kujirid

hisha 

na 

matu

mizi 

yake 

nje ya 

nchi 
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Opaque-

Translucent

-Non 

transparent 

gemstones 

-Amazonite 

-

Aventurine 

-Agates/ 

Orange/Br

own-

Black/ 

White 

-Chrysop-

rase 

-

Chalcedony/ 

Blue/ 

Green/ 

White 

-Apatite 

-Quartz/ 

Amethyst 

Quartz/ 

White/ 

Rose/ 

Green/ 

Rutile 

Quartz 

-Felspar/ 

White/ 

Orange/ 

Black/ 

Grey 

Moonstone 

-Zoisite 

(Anyolite) 

-Ruby 

Zoisite/ 

Opaque  

Red 

Corrundum 

in Green 

Anyolite 

-Florite 

-Black 

Tourmaline 

-Hematite 

-Kyanite 

-Pyrite 

-Calcite 

-Moldavite 

-Marbles 

-Sodalite 

-Sunstone 

-Azurite  

-Malachite 

-Red 

Corundum 

None 

Transparent 

Cabochon 

Quality 

-Blue 

Corundum 

Non 

Transparent 

Carbochon 

 Kuponda 

 Kusaga 

(scrubbing, 

attrition 

milling), 

Utofa

uti wa 

uzito 

wa 

asili 

 

Vito 

vyenye 

gredi 

tofauti 

Vip

and

e 

vya 

vito 

vye

nye 

gre

di 

tofa

uti 

Kuchon

ga na 

kung’a-

risha 

(facetin

g and 

polishin

g) kwa 

mahitaji 

maalum

u  

Vito 

maalumu 

vilivyo-

chongwa 

Mago

nga 

yaruh

usiwe 

kusafi

rishwa 

nje ya 

nchi 

baada 

uhaki

ki 

kufan

yika 

ili 

kuthib

itisha 

thama

ni 

yake 

kabla 

ya 

kutoa 

kibali 

cha 

kusafi

risha 
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3.3 Baadhi ya madini ya viwandani (Industrial minerals) 

JEDWALI NA.3: Hatua mbalimbali za uchenjuaji madini na mazao yapatikanayo kwa baadhi ya 

madini ya viwandani. 

MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

Aggregat

es 
 Kupond

a 

 Kusaga  

Kuchekech

a 
 Kokoto 

 Mchan

ga 

Kusafisha  Kokoto  Kokoto 

haziruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

isipokuwa 

kwa kibali 

maalum cha 

Tume ya 

Madini ili 

kulinda soko 

la ndani 

 

 

Sand  Kuchekech

a 

Kuchekech

a 

Mchanga Kuchekech

a  

Mchanga  Mchanga 

hauruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

 

 

Graphit

e 
 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekech

a 

 Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(gravity 

separation) 

Unga wa 

graphite 

(graphite 

powder) 

 

 Refiner

y  

Graphite 

yenye 

kiwango 

cha juu  

 

Unga wa 

graphite 

wenye 

carbon zaidi 

ya asilimia 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

 Froth 

flotation 

 

Makinikia 

ya 

graphite  

 

65%    ( > 

65% C ) 

unaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

  

Clay/ 

Ball 

Clay 

Grade 

1 

 Kupon

da 

 Kusag

a  

 Kuche

kecha 

 Kusafisha 

(clay 

washing), 

 Kwa njia 

ya povu 

(froth 

flotation) 

Unga wa 

clay (clay 

powder) 

 

Hakuna  Unga wa 

clay 

Unga wa 

Clay/ Ball 

Clay 

hauruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

 

Kaolin 

 Kupon

da 

 Kusag

a 

 Kuche

kecha 

 Kusafisha 

(washing) 

 Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(gravity 

separatio

n) 

 Kwa njia 

Unga wa 

kaolini 

(Kaolin 

Powder) 

 

Hakuna Unga wa 

kaolini 

Unga wa 

kaolini 

hauruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

ya povu 

(froth 

flotation) 

Alumini

um 

(bauxite) 

 Kupon

da 

 Kusaga 

 Kuche

kecha 

Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

(gravity 

separatio

n) 

 

 

 

 

Kuozesh

a (acid 

leaching) 

Makinikia 

ya 

aluminiu

m 

(Alumina

) 

 

 

 

Metali ya 

Aluminiu

m  

 

 

 

Electrolysis 

(bayer 

process and 

refinery) 

 

 

 

Refinery 

Metali ya 

aluminium 

 

 

 

 

Metali ya 

aluminium 

yenye 

kiwango cha 

juu na metali 

nyingine 

Mchanga wa 

bauxite 

<40% Al2O3 

ambao 

haujaongez

wa thamani 

kwa ajili ya 

matumizi ya 

viwanda vya 

simenti 

unaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa maabara 

ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

Mchanga wa 

bauxite 

>40% Al2O3 

hauruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

Clinker/ 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

Aluminium 

yenye 

kiwango > 

99 % Al2O3 

yanaruhusiw

a 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi  

Dolomit

es  

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekech

a 

 Kusafis

ha 

(dolomi

tes 

washing

) 

 Kwa 

njia ya 

povu 

(froth 

flotatio

n) 

Unga wa 

dolomites 

 

Hakuna Unga wa 

dolomites 

Unga wa 

dolomites 

hauruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

Makaa 

ya 

Mawe 

(Coal) 

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekech

a 

 Kusafis

ha (coal 

washing

), 

Makaa ya 

mawe 

yaliyosafi

shwa 

Kugonga 

na 

kushindilia 

(stamp and 

Coal 

Briquettes 

Makaa ya 

mawe yenye 

ubora > 80 % 

carbon 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

 Kwa 

njia ya 

povu 

(froth 

flotatio

n) 

 Utofauti 

wa 

uzito 

wa asili 

(gravity 

separatio

n) 

press ) yanaruhusiw

a 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

Coal 

Briquettes 

zinaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki za 

mrabaha 

 

Feldspa

r na 

Quartz 

 Kuponda 

 Kusaga 

 Kuchekech

a 

 Kwa 

njia 

ya 

povu 

(froth 

flotati

on) 

Unga wa 

feldspar 

na quartz, 

makinikia 

ya 

feldspar 

na quartz 

Hakuna Unga/makini

kia ya 

feldspar na 

quartz 

 Unga wa 

feldspar na 

quartz 

unaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

 Utofa

uti 

wa 

uzito 

wa 

asili 

 uchunguzi 

wa 

kimaabara ( 

mfano 

kuangalia 

madini ya 

lithium, 

spodumene) 

ili kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

Gypsum/ 

Anhydro

us/ 

Hydrated 

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekech

a 

Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

Calcinati

on 

(kuchom

a) 

Mawe na 

Unga wa 

gypsum 

(Gypsum 

powder) 

 

Hakuna 

 

Unga/mawe  

ya gypsum  

Unga/mawe   

ya gypsum 

hayaruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi; 

isipokuwa 

kwa kibali 

maalum cha 

Tume ya 

Madini ili 

kulinda 

viwanda vya 

ndani. 

Chumv

i (brine 

salts)  

Hakuna  Mnunurish

o 

(evaporatio

n and 

crystallizati

Chumvi  Hakuna Chumvi Chumvi 

inaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

kuwekwa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

on) 

 Kukamatis

ha kwenye 

umeme 

(electrolysi

s) 

 kisha  

 Kuosha 

kwa maji  

 Kusaga  

 Kuweka 

madini 

joto 

(iodine) 

kwenye 

chumvi 

kwenye 

vifungashio 

(packaging) 

 

 

 

 

Limesto

ne 

 Kupon

da 

 Kusag

a  

 Kuche

kecha 

 Kuchoma 

kwa joto 

kali 

(calcinati

on) 

kwenye 

tanuru 

(kiln) 

 Kuozesha 

(leaching

)   

 Kwa njia 

ya povu 

 Mawe 

ya 

choka

a 

 

 Unga 

wa 

choka

a 

(lime)  

Hakuna  Mawe ya 

chokaa 

 Unga wa 

chokaa 

(lime) 

 Mawe /unga 

wa chokaa 

hauruhusi

wi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi 

isipokuwa 

kwa kibali 

maalum 

cha Tume 

ya Madini 

ili kulinda 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

(froth 

flotation) 

viwanda 

vya ndani. 

Magnesit

e 

 Kupon

da 

 Kusag

a 

 Kuche

kecha 

 Kusafish

a  

 Kuchom

a kwa 

joto kali 

(calcinati

on) 

kwenye 

tanuru 

(kiln) 

 Kwa njia 

ya povu 

(froth 

flotation) 

 Unga 

wa 

magn

esite  

 Maki

nikia 

ya 

magn

esite 

 

Hakuna Unga/makini

kia ya 

magnesite 

 

 Unga 

wa 

Magnesi

te 

/makini

kia ya 

magnesi

te 

hayaruh

usiwi 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 

Meerscha

um  

 Kusag

a 

 Kuche

kecha 

 Kusafish

a 

 Kuchom

a kwa 

joto kali 

(calcinati

on) 

kwenye 

tanuru 

(kiln)  

 Kuchenj

ua kwa 

njia ya 

Unga wa 

Meerscha

um 

 

Hakuna Unga wa 

Meerschaum 

 

 Unga 

wa 

meersch

aum 

hauruhu

siwi 

kusafiris

hwa nje 

ya nchi 



Mwongozo wa Kuhakiki Uongezaji Thamani Madini au Miamba 

(Value Addition) Nchini Kabla ya Madini Kusafirishwa Nje ya Nchi, 

the Mining Act, (Cap.123) and the Natural Wealth and Resources 

(Permanent Sovereignty) 

GN. No. 60 (contd.) 

56 
 

MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

povu 

(froth 

flotation) 

Mica 

(Ulang

a) 

 

 

 

 

 

 Kusag

a 

 Kuche

kecha 

 Kwa njia 

ya povu 

(froth 

flotation) 

 Kutumia 

utofauti 

wa uzito 

wa asili 

 Unga 

wa 

ulanga 

 Ulang

a bapa 

 

Hakuna  Unga wa 

ulanga 

 Ulanga 

bapa 

 

 Unga wa 

mica 

unaruhusi

wa 

kusafirish

wa nje ya 

nchi baada 

ya 

uchunguzi 

wa 

maabara 

ili 

kukokotoa 

tozo 

stahiki  za 

mrabaha 

 

Mapande 

(ulanga bapa) 

unarushusiwa 

kusafirishwa 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

nje ya nchi 

baada 

uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

 

Soda ash 

Kubomoa 

na kuponda 
 Kikemik

ali 

(solvary)  

 Kutoka 

kwenye 

brine, 

 kwa njia 

ya 

mnunuris

ho 

(evaporat

ion and 

crystalliz

ation) 

 Kusaga 

 Kuosha 

kwa 

kutumia 

maji 

Magadi Hakuna Magadi Magadi 

yanaruhusiw

a 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

kuwekwa 

kwenye 

vifungashio 

(packaging) 

na uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

 

 

 

 



Mwongozo wa Kuhakiki Uongezaji Thamani Madini au Miamba 

(Value Addition) Nchini Kabla ya Madini Kusafirishwa Nje ya Nchi, 

the Mining Act, (Cap.123) and the Natural Wealth and Resources 

(Permanent Sovereignty) 

GN. No. 60 (contd.) 

58 
 

MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

Phosphat

e  

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekec

ha 

 Njia ya 

povu 

(froth 

flotation)  

 Kutumia 

utofauti 

wa uzito 

wa asili 

 Kuosha 

kwa maji 

Mbolea  Hakuna Mbolea  Mbolea ya 

phosphate 

inaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

Potassiu

m for 

fertilize

r/ 

Potash 

 Kuponda 

 Kusaga  

 Kuchekech

a 

 Kusafish

a  

 Kuchom

a kwa 

joto kali 

(calcinati

on) 

kwenye 

tanuru 

(kiln) 

 Kwa njia 

ya povu 

(froth 

flotation) 

Unga wa 

potash, 

mbolea na 

chumvi 

ya 

potassium 

 

Hakuna Unga wa 

potash, 

mbolea na 

chumvi ya 

potassium 

 

 

Unga wa 

potash, 

mbolea na 

chumvi ya 

potassium 

inaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

Volcanic 

ash/Pozz

olana 

Volcanic 

tuff/Scori

a  

Volcanic 

ash/Pumi

ce  

 Kuponda 

 Kusaga 

 Kuchekec

ha 

Kusafish

a 

Unga wa 

pozzolana 

na pumice  

 

Vitofali 

Hakuna Unga wa 

pozzolana na 

pumice  

 

Vitofali 

Unga wa 

pozzolana na 

pumice au 

vitofali 

haviruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

Sulphu

r 

 

 

- 

 Mnunuri

sho 

(evaporat

ion and 

crystalliz

ation) 

 Kusaga 

 Kukaush

a 

Makinikia 

ya 

sulphur 

 

Hakuna 

 

 

Makinikia ya 

sulphur 

 

 Makiniki

a ya 

sulphur 

hayaruhu

siwi 

kusafirish

wa nje ya 

nchi  

 

Talc  

 

 Kuponda 

 Kusaga 

 Kuchekech

a 

 Kwa njia 

ya povu 

(froth 

flotation) 

 Utofauti 

wa uzito 

wa asili 

Unga wa 

talc 

 

Hakuna Unga wa talc 

 

 Unga 

wa talc 

hauruhusiwi 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

 

 

Heavy 

Minera

l Sands  

 Kusaga 

 Kuchekech

a 

 Kupitis

ha 

kwenye 

mashine 

 Heavy 

minerals 

concentra

tes 

 Smelting/ 

Refinery  

 

 Kusaga  

 Metal dores/ 

  Bars/ingots/ 

  Titanium  

  slag 

 Ma

dini ya 

Zircon/ 

Ilmenite/ 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

zenye 

hali ya 

usumaku 

(electrost

atic/ 

magnetic 

separatio

n) 

 Utofaut

i wa 

uzito wa 

asili 

 Kuozes

ha 

(leaching

) 

 Solvent 

extractio

n  

 Electro

lysis 

kupata 

zao la 

mwisho 

mfano 

titanium 

zinazowe

za 

kutengani

shwa 

kuwa 

 Zircon, 

Ilmenite, 

Rutile, 

Leucoxen

e na 

baadhi ya 

madini 

mengine 

kama 

 Magneti

te 

 Kyanite 

 

 

 

 

 

 Unga wa 

Zircon/ 

Ilmenite/Ruti

le/ 

   Leucoxene/ 

Titanium 

powder 

 

 

Rutile/ 

Leucoxene/ 

kyanite 

yanaruhusiw

a 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 

uchunguzi 

wa 

kimaabara ili 

kukokotoa 

tozo stahiki 

za mrabaha 

 

 Me

tal dores/ 

bars/ ingots/ 

titanium slag 

yenye 

kuanzia 

angalau 

asilimia 90 

ya TiO2 (Tin 

Dioxide) / 

unga 

zinaruhusiwa 

kusafirishwa 

nje ya nchi 

baada ya 
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MADI

NI 

 

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 
Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini ambazo zinaweza kufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa 

zinafanyika nje ya nchi 

Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communiti

on) 

Njia za 

uchenjua

ji wa 

awali 

Zao 

lipatikana

lo baada 

ya 

uongezwa

ji thamani 

wa awali 

unaofanyi

kia 

nchini. 

Usafishaji 

(purificatio

n) 

Huu ni 

uchenjuaji 

wa mwisho 

ili kupata 

zao la 

mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

uongezwaji 

thamani wa 

hatua ya 

mwisho 

 

uchunguzi 

wa 

kimaabara  
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3.4 Baadhi ya mawe/miamba ya nakshi (dimension stones) 

JEDWALI NA.4: Hatua mbalimbali za uongezaji thamani na mazao yapatikanayo kwa baadhi ya mawe/miamba ya nakshi 

MADINI  

Taratibu za uongezaji thamani madini (Value Addition) 

 

 

 

 

Mwongozo 

wa Serikali 

Hatua za awali za uongezaji thamani 

madini wa awali ambao hufanyika 

nchini 

Hatua za mwisho za 

uongezaji thamani madini 

ambazo kwa sasa (kwa 

wakati mwingine) 

hufanyika nje ya nchi 

 Hatua za 

kupunguza 

ukubwa wa 

mbale 

(communitio

n) 

Njia za 

uongezaji 

thamani 

wa awali 

Zao 

linalopat

ikana 

baada ya 

uongezaj

i 

thamani 

wa awali 

nchini 

Njia ya 

uongezaji 

thamani ya 

mwisho ili 

kupata zao 

la mwisho 

Zao 

linalopatikan

a baada ya 

hatua ya 

mwisho ya 

uongezaji 

thamani 

Agate  

Anyolite  

Black 

stones/ 

Diorite 

Black 

stones/ 

Dolerites 

Eclogite 

Gneiss/gr

anulite 

Granitoid

s 

Marble/ 

white 

Marble/c

oloured 

Sandston

e/ Tanga 

stone 

Sepiolite  

Marble 

Shale/slat

e 

Sodalite  

 Kupungu

za 

ukubwa 

 Kuponda 

 Kuondoa 

sehemu 

ya 

miamba 

isiyo 

mizuri 

  Kukata 

kwenye 

umbo 

linalotaki

wa 

 

  
Kung’aris

ha 

(polishin

g) 

 Mawe 

ya 

nakshi 

 vitofali 

(slabs) 

vya 

kujenge

a 

nyumba 

au 

barabar

a 

(pavem

ent 

bricks) 

 Vitofali 

(slabs) 

vya 

kuundia 

maumb

o 

mbalim

bali 

(sanam

u) 

 Kuchonga 

na 

kung’arish

a 

(polishing) 

kwa 

matumizi 

maalumu 

yanayolen

ga mahitaji 

ya mteja 

 

 Kwa 

matumizi 

mengine 

hatua hii 

ya 

uongezaji 

thamani 

haihitajiki 

Mawe 

yaliyochong

wa na 

kung’arishw

a 

Mawe 

yaliyokatwa 

katika umbo 

linalotakiwa

, 

yaliyochong

wa na 

kung’arishw

a 

yanaruhusi

wa 

kusafirishw

a nje ya 

nchi. 
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Dodoma,                        DOTTO MASHAKA BITEKO, 

    18
th
 January, 2019     Minister for Minerals 

Marble/ 

Stromatol

ite  

Marble/ 

Travertin

e  


