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HOTUBA YA MHE. ANTHONY PETER MAVUNDE (MB.), WAZIRI WA 

MADINI KATIKA HAFLA YA KUFUNGA MKUTANO WA KIMATAIFA 

WA UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA MADINI TANZANIA 2023 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 
 
Waheshimiwa Mawaziri mliopo; 
 
Mheshimiwa Dkt. Steven Lemomo Kiruswa, Naibu Waziri wa Madini; 
 
Waheshimiwa Naibu Mawaziri mliopo; 
  
Mheshimiwa Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 
  
Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa na Wilaya mliopo; 
 
Komredi Abbas Mtemvu, Mwenyekiti wa CCM wa Mkoa wa Dar es 
Salaam; 
 
Viongozi wote wa Vyama vya Siasa mliopo; 
 
Mheshimiwa Mathayo David Mathayo (Mb), Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini na Wajumbe wote wa 
Kamati ulioambatana nao; 
 
Waheshimiwa Wabunge mliopo; 
 
Ndugu Kheri Mahimbali, Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini; 
 
Makatibu na Naibu Makatibu Wakuu mliopo; 
  
Waheshimiwa Mabalozi mnaowakilisha nchi zenu; 
 
Viongozi wa Dini mliopo; 
 
Viongozi wote wa Serikali na Taasisi mbalimbali mliopo; 
 
Wadau wote wa Sekta ya Madini mliopo; 
 
Ndugu Waandishi wa Habari; 
 
Mabibi na Mabwana; 
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“Jamhuri ya Muungano wa Tanzania” 

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia 

afya njema na kutuwezesha kujumuika pamoja katika hafla hii ya kilele 

cha Mkutano huu wa Kimataifa wa Madini na Uwekezaji Tanzania. 

Nitumie nafasi hii ya kipekee kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali 

mwaliko wa kushiriki na kuwa Mgeni Rasmi katika kuhitimisha Mkutano 

huu. Aidha, napenda kuwashukuru washiriki wote kutoka ndani na nje ya 

nchi kwa kushiriki Mkutano huu kikamilifu. Ushiriki wa kila mmoja 

umefanya mkutano huu uwe na mafanikio makubwa. Pia, niwashukuru 

wote walioshiriki kwa namna moja ama nyingine kuwezesha mkutano 

huu kufanyika kwa ufanisi hadi leo tunapofikia kilele cha mkutano.  

   

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Mkutano huu ni muhimu sana kwa Sekta ya Madini kutokana na 

kwamba unakutanisha wadau muhimu wanaojihusisha na shughuli 

mbalimbali katika mnyororo mzima wa thamani wa madini. Aidha, 

Mkutano huu unatoa nafasi kwa wadau wa Sekta ya Madini 

kubadilishana ujuzi na uzoefu katika masuala mbalimbali yanayohusu 

shughuli za madini pamoja na kutoa maoni na mapendekezo ya namna 

ya kuboresha zaidi utekelezaji wa shughuli hizo. Vilevile, Mkutano huu ni 

chachu ya kuvutia mitaji kupitia mijadala inayofanywa na wadau 

mbalimbali kuhusu fursa za uwekezaji zilizopo katika sekta ya madini na 

namna ya kutumia fursa hizo kwa manufaa ya pande zinazohusika. 

  

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Kama ulivyojionea, Mkutano huu wa mwaka 2023 uliambatana na 

maonesho ya vifaa vinavyotumika katika shughuli za madini, bidhaa 

mbalimbali za madini pamoja na teknolojia zinazotumika katika shughuli 
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za madini. Kama nilivyokwisha sema mkutano huu ni jukwaa muhimu 

sana ambalo hutoa fursa kwa washiriki kujionea technolojia mbalimbali 

za  kisasa  zilizopo katika shughuli za utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji, na 

uongezaji thamani madini. Mkutano huu pia huwezesha washiriki kujua 

maeneo yenye fursa za kuwekeza na kutumia nafasi hiyo kufanya 

majadiliano ya kiuwekezaji wakati na baada ya mkutano huu.  

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Katika mkutano huu kumefanyika mijadala mbambali katika maeneo 

yafuatayo;- fursa za uwekezaji katika sekta ya madini Tanzania na 

Afrika; teknolojia na ubunifu katika uchimbaji na utafutaji bora wa madini; 

uchimbaji endelevu na matarajio ya baadaye katika sekta ya madini; 

ufadhili wa miradi, changamoto za taratibu za usimamizi na fursa nchini 

Tanzania na Afrika Mashariki; Madini Mkakati katika kuzalisha nishati 

safi; uchenjuaji na uendelezaji madini katika mnyororo mzima wa 

thamani; kujengea uwezo wasimamizi na kukuza vipaji katika 

kuendeleza sekta ya madini.  

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Katika majadiliano yote yaliyofanyika washiriki wametoa michango yao 

mbalimbali yenye lengo la kujifunza, kuhamasisha ubunifu na uwekezaji 

katika sekta ya madini. Kutokana na majadiliano hayo zipo hoja ambazo 

zinatakiwa kushughulikiwa na Serikali ili kuboresha mazingira ya 

uwekezaji hapa nchini. Mimi na wenzangu Wizarani tunaahidi 

kuzishughulikia hoja hizo kwa ukamilifu.    

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Naomba nitumie fursa hii pia kuwahakikishia wawekezaji wa ndani na 

nje ya nchi kuwa Serikali kupitia Wizara ya Madini itaendelea 

kushirikiana nao katika shughuli mbalimbali za sekta ya madini kwa 
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manufaa ya pande zote mbili. Aidha, katika juhudi za kuwezesha Sekta 

ya Madini kuwa na maendeleo endelevu kwa manufaa mapana ya 

uchumi wa nchi yetu, Wizara itaendelea kuboresha taarifa za kijiolojia ili 

kuwezesha wadau kupata taarifa muhimu zitakazowawezesha kufanya 

utafutaji wa kina wa madini kwa ajili ya uanzishwaji wa migodi.  

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Kwa mara nyingine tena, napenda kuwashukuru washiriki wote wa 

Mkutano huu na kuendelea kuwahamasisha kuunga mkono juhudi za 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuiendeleza Sekta 

ya Madini. Aidha, nawakaribisha wawekezaji wote ambao wameona 

fursa za uwekezaji na wanahitaji msaada wa Serikali ili kuanza 

kuwekeza katika mnyororo mzima wa undelezaji madini nchini.  

Uwekezaji huo ni pamoja na utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji, uongezaji 

thamani madini na biashara ya madini. Milango ipo wazi muda wowote, 

mimi pamoja na wenzangu wizarani tupo tayari kuwasiliza na kuwapa 

ushirikiano ili kwa pamoja tuiendeleze sekta ya madini kwa maslahi ya 

pande zote mbili.    

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, baada ya kusema hayo, kwa heshima 

kubwa napenda nikukaribishe uweze kuzungumza na hadhara hii kisha 

utufungie rasmi Mkutano wetu. 

 

Mheshimiwa Rais karibu sana 

 


