
TALKING NOTES ZA KATIBU MKUU WIZARA YA MADINI KATIKA 
HAFLA YA UNUNUZI WA MADINI YA TANZANITE ITAKAYOFANYIKA 

TAREHE 27 AGOSTI, 2022 KATIKA ENEO LA MIRERANI – SIMANJIRO, 
MANYARA 

Mhe. Dkt. Doto Mashaka Biteko (Mb.), Waziri wa Madini; 

Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb.), Waziri wa Fedha na 
Mipango; 

Mhe. George Boniface Simbachawene (Mb.), Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi; 

Mhe. Dkt. Stergomena Lawrence Tax (Mb.), Waziri wa Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa; 

IGP. Camillus Mongoso Wambura, Mkuu wa Jeshi la Polisi Tanzania; 

CP. Salum Hamduni, Mkurugenzi wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU); 

Jenerali Jacob Mkunda, Mkuu wa Majeshi (CDF); 

Mhe. Charles Makongoro Nyerere, Mkuu wa Mkoa wa Manyara; 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa Mliopo; 

Mhe. Dkt. Stephen Lemono Kiruswa (Mb.), Naibu Waziri wa Madini; 

Ndugu Emmanuel Mpawe Tutuba, Katibu Mkuu – Wizara ya Fedha na 
Mipango; 

Dkt. Faraji K. Mnyepe, Katibu Mkuu – Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT); 

Prof. Riziki Silas Shemdoe, Katibu Mkuu – TAMISEMI; 

Dkt. Allan Kijazi, Katibu Mkuu – Wizara ya Ardhi;  

Dkt. Evaristo Longopa, Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

Prof. Florens Luoga, Gavana wa Benki Kuu; 

Bi. Karolina Albert Mthapula, Katibu Tawala wa Mkoa wa Manyara; 



Makatibu Tawala wa Mikoa Mliopo; 

Ndugu Msafiri Mbibo, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini; 

Mhe. Dkt. Suleiman Selela, Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro; 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya Mliopo; 

Mhe. Dustan Kitandula (Mb), Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini; 

Mhe. Christopher Ole Sendeka (Mb.), Mbunge wa Wilaya ya Simanjiro; 

Viongozi wa CCM Mkoa wa Manyara na Wilaya ya Simanjiro; 

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Simanjiro; 

Dkt. Abdulrahman S. Mwanga, Kamishna wa Madini; 

Prof. Idris Kikula, Mwenyekiti wa Tume ya Madini; 

Mhandisi Yahya Samamba, Kaimu Katibu Mtendaji wa Tume ya 
Madini; 

Dkt. Venance Mwase, Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO); 

Dkt. Mussa Daniel Budeba, Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania (GST); 

Bi. Mariam Mgaya, Kaimu Mtendaji Mkuu wa TEITI; 

Ndugu Daniel Kidesheni, Kaimu Mratibu wa Chuo cha Jemolojia 
Tanzania (TGC); 

Watendaji wa Wizara ya Madini; 

Watendaji wa Tume ya Madini; 

Watendaji mbalimbali wa Serikali; 

Ndugu John Bina, Rais wa FEMATA; 

Ndugu Haroun Kinega, Katibu Mtendaji wa FEMATA; 



Ndugu Samuel Mollel, Katibu wa TAMIDA;  

Viongozi wa Mkoa wa Vyama ya Wachimbaji wadogo na 
Wafanyabiashara ya Madini; 

Wachimbaji na Wafanyabiashara wakubwa wa madini (Ndg. Saniniu 
Laizer, Bw. Anselim Kawishe, Franone Mining n.k); 

Viongozi wa Dini Wilaya ya Simanjiro; 

Wananchi wa eneo la Mirerani; 

Waandishi wa Habari; 

Mabibi na Mabwana!  

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Mheshimiwa Waziri, Awali ya yote, naomba nitumie nafasi hii kumshukuru 
Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema kwa kuweza kutukutanisha mahali 
hapa siku ya leo, tukiwa na afya njema kwa ajili ya kushuhudia ununuzi wa 
vipande vya madini ya tanzanite yenye sifa za kipekee ambavyo 
vimezalishwa katika mgodi wa mchimbaji mdogo, Bw. Anselim J. 
Kawishe. 

Mheshimiwa Waziri, Kipekee, napenda nitumie nafasi hii kumshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuendelea kuiwezesha Tume ya Madini ambayo ipo chini ya 
Wizara ya Madini kutekeleza majukumu yake kikamilifu na kwa tija 
kuhakikisha malengo yaliyowekwa yanafikiwa. 

Mheshimiwa Waziri, Pamoja na shukrani zangu za dhati kwako, Viongozi 
wa Wizara, Prof. Idris S. Kikula, Mwenyekiti wa Tume ya Madini na Serikali 
kwa ujumla, naomba kukufahamisha kuwa, Tume ya Madini inaendelea na 
utekelezaji wa majukumu yake kikamilifu kwa mujibu wa Sheria ya Madini 
Sura ya 123 ikiwemo ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali yanayotokana na 
shughuli za madini, kupitia utoaji na usimamizi wa leseni za madini,  
kusimamia na kudhibiti uchimbaji, uchakataji na biashara ya madini nchini. 



Mheshimiwa Waziri, Itakumbukwa kuwa, mwaka 2021/2022 Tume ya 
Madini ilikusanya shilingi bilioni 623.2 sawa na asilimia 95.8 ya lengo la 
kukusanya shilingi bilioni 650. Kwa mwaka 2022/2023 Tume ya Madini 
imewekewa lengo la kukusanya shilingi bilioni 822 sawa na wastani wa 
shilingi bilioni 68.5 kwa mwezi. Katika kipindi cha mwezi Julai, 2022 Tume 
ya Madini imekusanya jumla ya shilingi bilioni 57.6 sawa na asilimia 84.05 
ya lengo kwa kipindi husika. Nakiri kuwa, madini ya tanzanite ni miongoni 
mwa madini yaliyochangia katika makusanyo hayo. 

Mheshimiwa Waziri, Hadi kufikia tarehe 30 Julai, 2022 Tume ya Madini 
inasimamia leseni hai 95 za uchimbaji mdogo wa madini ya tanzanite na 
leseni 5 za uchimbaji wa madini ya tanzanite kati katika eneo la Mirerani. 
Kutokana na shughuli za uzalishaji zinazoendelea kufanyika katika leseni 
hizo katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2021/2022 madini ya tanzanite 
ghafi kiasi cha kilogramu 3,526.58 zenye thamani ya shilingi 
13,508,391,484.27 kilizalishwa. Mapato ya Serikali yaliyotokana tozo za 
madini katika uzalishaji huo ni jumla ya shilingi 901,654,427.26 ambapo 
mrabaha ni kiasi cha shilingi 770,444,539.39 na ada ya ukaguzi shilingi 
155,043,400.17.  

Mheshimiwa Waziri, Leo tutashuhudia ununuzi wa vipande viwili vyenye 
sifa ya kipekee vya madini ya tanzanite vilivyozalishwa katika leseni ya 
uchimbaji mdogo namba PML002948NZ inayomilikiwa na Bw. Anselim J. 
Kawishe. Thamani ya madini haya ilipatikana kutokana na vigezo vya 
kijemolojia ambavyo ni rangi (color), ubora (clarity), uzito (carat weight) na 
umbo (cut/shape) pamoja na muongozo wa bei elekezi ya Serikali. Kipande 
cha kwanza kina uzito wa kilogramu 1.48, rangi ya AB (Uzuri wa Juu), 
ubora wa AB (Ubora wa Juu) chenye thamani ya shilingi 713,790,909.53 
na kipande pili kina uzito wa kilogramu 3.74, rangi ya BC (Uzuri wa Kati), 
ubora wa BC (Ubora wa Kati) chenye thamani ya shilingi 
1,531,780,633.93. Jumla ya thamani ya madini hayo ni shilingi 
2,245,571,543.46. 

Mheshimiwa Waziri, Tume ya Madini inatoa pongezi kwa Bw. Anselim J. 
Kawishe kwa kufanikiwa kuzalisha madini hayo yenye thamani kubwa 
ambayo pamoja na kuchangia katika mapato ya Serikali, madini hayo pia 
yatatumika kuitangaza Tanzania Kimataifa na kuwa kivutio cha utalii kwa 
wageni na watanzania. 



Mheshimiwa Waziri, Nitumie nafasi hii pia kutoa wito kwa wachimbaji 
wengine wadogo na wa kati kuendesha shughuli za uchimbaji kwa kufuata 
Sheria ya Madini, Sura ya 123 na Kanuni zake na kuepuka vitendo vya 
utoroshaji madini ili madini yanayozalishwa yaweze kulinufaisha taifa letu. 

Mheshimiwa Waziri, Nashukuru sana kwa nafasi hii. 


