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HOTUBA YA MHE. DKT. DOTO MASHAKA BITEKO (MB.) WAZIRI
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MWAKA WA JUMUIYA YA WAJIOLOJIA TANZANIA (TANZANIA
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Mhe. John Vianney Mongela – Mkuu wa Mkoa wa Arusha,

Waheshimiwa Manaibu Waziri mliopo,

Makatibu Wakuu Mliopo,

Bw. Msafiri Lameck Mbibo – Naibu Katibu Mkuu Madini,

Manaibu Katibu Mkuu Mliopo,

Prof. Abdulkarim Mruma – rais wa Jumuiya ya Wajiolojia
Tanzania,

Dkt. Joas Kabete – Makamu rais wa Jumuiya ya Wajiolojia
Tanzania,

Dkt. Elisante Mshiu – Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Wajiolojia
Tanzania,

Ndugu wanajumuiya ya Wajiolojia Tanzania,

Ndugu waheshimiwa wote mliofika hapa leo,

Ndugu wageni waalikwa,

Waandishi wa habari, Mabibi na mabwana……………….!

Walsaam aleykum, Bwana Yesu asifiwe ……………………..!

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania……..!
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Awali ya yote, napenda kutumia fursa hii kumshukuru mwenyezi
Mungu, mwingi wa rehema kwa afya aliyotujalia hata tukaweza
kukusanyika mahali hapa siku ya leo. Aidha, namshukuru Mhe Dkt.
Philip Mpango, kwa kunituma kumuwakilisha katika tukio hili
muhimu la uzinduzi wa Mkutano Mkuu wa Mwaka 2022 wa
Jumuiya ambayo hufanyika kila mwaka. Niwashukuru pia
Jumuiya ya Wajiolojia kwa kuandaa mkutano huu muhimu.

Ndugu Wajiolojia,
Jiolojia ni sayansi ya dunia ambayo inagusa kila nyanja za maisha
ya mwanadamu. Natambua mnajifunza kuhusu miamba, ambayo
elimu hiyo inatoa fursa mbalimbali. Mfano, tunaendesha kilimo
kutokana na uwepo wa udongo ambao asili yake ni miamba,
tunakunywa maji yatokayo ardhini kwenye mifumo ya miamba,
tunatumia metali mbalimbali katika viwanda vyetu vya uzalishaji,
metali hizi zinazotokana na madini yaliyomo kwenye miamba.
Pamoja na hayo yote, baadhi ya vyanzo vya nishati tunavyotumia
vinahusiana moja kwa moja na Jiolojia. Mfano, joto ardhi, mafuta
na gesi asilia, makaa ya mawe na madini ya Urani (Uranium).
Hivyo, jiolojia ni sayansi muhimu kwetu kama wanadamu na kama
nchi, watu wetu wanapaswa kuendelea kuutafuta utaalamu huu ili
uchangie maendeleo ya nchi yetu.

Ndugu Wajiolojia,
Ukiacha kilimo, rasilimali zilizopo kwenye miamba ikiwemo
madini, vito, mafuta na gesi asilia ndizo zenye mchango mkubwa
katika malighafi za viwanda kote duniani na kama nilivyosema
hapa kwetu tumebarikiwa sana kwa rasilimali hizi. Miamba na
madini mbalimbali ina matumizi mengi. Mfano, madini ya kinywe
(graphite), jasi (gypsum), chokaa (limestone), kaolini (kaolin)
yanahitajika kwa wingi katika kuchochea uzalishaji wa bidhaa za
viwandani.
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Aidha, mafuta na gesi asilia, makaa ya mawe, maji, joto ardhi na
urani ni rasilimiali zilizo katika miamba na zinahitajika sana katika
kuzalisha nishati ambayo matumizi yake makubwa ni uzalishaji
katika viwanda. Wajiolojia mnalo jukumu la kutuonyesha ni wapi
maliasili hizi zinapatikana na kwa kiwango gani ili wazalishaji wa
bidhaa za viwandani waweze kupata malighafi hizi kwa urahisi ili
kuongeza tija katika viwanda vyetu hapa nchini.

Ndugu Wajiolojia na wageni waalikwa,
Katika Sekta ya Madini, nchi yetu imebarikiwa sana kuwa na
madini mbalimbali, na mengi, mfano ni madini ya dhahabu
ambayo yanachimbwa maeneo mbalimbali. Bado kuna viashiria
vingi vinavyoonyesha dhahabu inapatikana maeneo mengine
mengi hapa nchini. Mbali na dhahabu, tuna shaba, nikeli, kinywe
(graphite) na madini mengine mengi ambayo siwezi kumaliza
kuyataja hapa.

Vile vile, tuna madini ya vito ya aina mbalimbali, mfano mzuri ni
Tanzanite inayopatikana Tanzania pekee, rubi na almasi ambayo
yanachimbwa kwa wingi nchini. Madini yote haya yanaonyesha
dhahiri kuwa nchi yetu imebarikiwa kuwa na rasilimali madini kwa
kiasi kikubwa. Sisi ni moja ya nchi chache diniani tuliobarikiwa
kuwa na rasilimali hizi kwa wingi. Hivyo, haishangazi katika kila
mijadala ya maliasili duniani ikiwemo madini, Tanzania haiachi
kutajwa.

Sisi kama nchi tumejidhatiti kuhakikisha maliasili hizi
zinalinufaisha taifa kupitia usimamizi madhubuti. Kama
mnavyofahamu, Serikali ilifanya mabadiliko makubwa katika
Sheria ya Madini na kuanzisha Tume ya Madini (Mining
Commission), kuboresha utendaji wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti
wa Madini Tanzania (Geolocical Survey of Tanzania, GST) na
kuliimarisha Shirika letu la Madini Tanzania (State Mining
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Corporation, STAMICO).

Taasisi zote hizi kwa ujumla wake zimewezesha mchango wa
sekta ya madini kuongezeka na kufikia asilimia 7.3 mwaka 2021
kutoka asilimia 3.8 mwaka 2014. Aidha, ushiriki wa Taifa letu
kwenye shughuli za uchimbaji na mnyororo mzima kwenye sekta
ya madini kupitia Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) linazidi
kuimarika na sote ni mashahidi juu ya mafanikio makubwa
yaliyoadhimishwa wakati wa kumbukizi ya miaka hamsini (50) ya
STAMICO mwaka huu, ambayo nilibahatika pia kuwa mgeni rasmi.

Ndugu Wajiolojia,
Vivyo hivyo, katika sekta ya nishati juhudi ni kubwa. Mbali na
miradi mikubwa ya kufua umeme ukiwemo mradi wa Mwl.
Nyerere Hydropower Project ambao nimejulishwa kuwa mlipata
bahati ya ku-utembelea mwaka jana na kuona maendeleo yake,
serikali imejenga na inaendelea kujenga vituo vikubwa vya kufua
umeme kwa kutumia gesi asilia pamoja na ule wa maji Rusumo.

Joto ardhi pia ni kipaumbele kwa serikali ili sekta hii nayo ianze
kuchangia katika nishati katika miaka ya hivi karibuni. Kampuni
yetu ya Maendeleo ya Joto ardhi, Tanzania Geothermal
Development Company (TGDC) kwa sasa imefikia hatua nzuri
katika kufanya uhakiki wa kiwango cha joto ardhi (Resource
confirmation) katika miradi mitano ya Ngozi, Kyejo Mbaka,
Songwe, Luhoi na Natron. Na inatarajiwa kufikia mwaka 2025
miradi hii iweze kuchangia walau Megawati 200.

Ndugu Wajiolojia,
Mbali na joto ardhi, tumebarikiwa kuwa na mabonde yenye
kuashiria kuwa vyanzo vya upatikanaji wa mafuta na gesi asilia.
Tayari tumegundua kiasi kikubwa cha gesi katika mabonde
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mbalimbali nchini ikiwemo sehemu ya bahari yetu ya kina kirefu,
utafiti unaendelea kwenye mabonde mablimbali ikiwemo Bonde la
Eyasi-Wembere na pia tumeanza kutumia gesi asilia katika
viwanda vyetu nchini. Kwa sasa Gesi asilia inachangia uzalishaji
wa umeme, takribani asilimia 70 ya umeme wote nchini.

Aidha, Serikali imekwishafanya mazungumzo na kusaini mkataba
wa awali, Host Governemnt Agreement na makampuni makubwa
ya uchimbaji wa gesi asilia juu ya uendelezaji wa gesi asilia
(Liquefied Natural Gas, LNG) katika Mkoa wa Lindi. Uzalishaji huu
utapoanza, nchi itapunguza utegemezi katika gesi asilia kwa ajili
ya uzalishaji umeme na matumizi ya viwanda na majumbani na
kuuza ziada nje ya nchi.

Pamoja na maendeleo yote haya, tafiti bado zinahitajika ili
uvumbuzi huu uendelee na tupate gesi asilia nyingi zaidi pamoja
na mafuta. Hili ni jukumu lenu wanajiolojia katika kuhakikisha
tunafikia malengo haya.

Natambua pia tunayo madini mengi ya urani (uranium) sehemu
kadhaa nchini, haya pia hutumika kuzalisha umeme. Huku tukijua
tunatakiwa tufikie kuzalisha umeme mwingi na wa kiwango cha
uhakika, hatuna budi kufikiria kufua umeme kwa kutumia
rasilimali madini haya pindi tutakapopata uwezo unaotakiwa.

Ndugu Wajiolojia,
Pamoja na maji kutumika katika uzalishaji wa nishati, sote
tunafahamu kuwa maji ni muhimu kwa matumizi ya majumbani
na kwa matumizi mengine katika viwanda yasiyo ya uzalishaji
nishati. Huwezi kuwa na viwanda vinavyozalisha kwa wingi na
kwa tija bila kuwa na maji ya kutosha, na hakuna kiwanda
kisichotumia maji. Kwa bahati nzuri maji ya miamba ni mengi
sana na yanapatikana kila mahali hapa nchini kwetu. Utafiti wa
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maji chini ya ardhi unahitajika sana wakati huu dunia
inapokabiriwa na mabadiliko ya tabia nchi na hivyo maeneo mengi
kukumbwa na ukame.

Vyanzo vya maji juu ya ardhi vimeharibiwa na vingine kukauka na
maji chini ya ardhi yanatakiwa kuvunwa ili kutoa huduma kwa
wananchi na viwanda. Hivyo basi, kiwanda kinaweza kuanzishwa
mahali popote hapa nchini na kikapata maji ya kutosha kwa
sababu maji yapo ardhini kila mahali. Nyie Wajiolojia ndio wa
kutuonyesha wapi maji haya yanapatikana, na ikiwezekana tuwe
na takwimu nzuri yenye kuonyesha kiwango cha maji, mahali
yalipo na kwa ujazo gani. Takwimu hizi zikiwepo kwa nchi nzima
tutakuwa tumerahisisha na kuvutia uwekezaji wa viwanda kote
nchini. Muwekezaji wa kiwanda atakuwa na uhuru wa kuanzisha
kiwanda sehemu yoyote ambayo kuna malighafi anayohitaji na
hapo hapo ana uhakika wa kupata maji.

Ndugu Wajiolojia,
Kama mnavyofahamu, uwekezaji mkubwa katika uchumi wowote
duniani unahusisha ushirikiano mzuri baina ya Serikali na Sekta
Binafsi. Serikali ya awamu ya sita chini ya Mhe. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imeweka
kipaumbele katika kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini
mwetu ili kuvuta mitaji mikubwa kutoka ndani na nje ya nchi. Ni
mategemeo yangu, wanufaika wakubwa wa sera hii ya kufungua
milango zaidi kwa uwekezaji watakuwa ni wajiolojia na hivyo
sishangai kuona Warsha yenu ya mwaka huu inaongozwa na kauli
mbiu isemayo “Mikakati ya kutenengeneza mazingira wezeshi ya
uwekezaji katika sekta ya uziduaji” (Strategies in Creating
Conducive Investment Environment in Extractive Industry).

Kauli mbiu hii inakwenda sambamba na mwelekeo wa Sera na
Utendaji wa Serikali ya Awamu ya Sita katika kuondoa vikwazo
vya uwekezaji na hivyo kurahisisha mazingira ya kuanzisha
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biashara ikiwemo biashara ya utafiti na uchimbaji wa rasilimali
madini, mafuta na gesi asilia pamoja na maliasili zingine. Aidha,
kauli mbiu hii inalenga kuwaleta wajiolojia pamoja ili kujadili
namna bora zaidi ya kuwezesha uwekezaji katika sekta
mnazohusiana nazo. Naomba kusisitiza kila mmoja kushiriki
kikamilifu ili maazimio mtakayoyafikia muweze kuyawasilisha
Serikalini na sisi tupo tayari kuyapokea na kuyafanyia kazi ili
kuinua sekta ya uziduaji.

Ndugu Wajiolojia,
Pamoja na mijadala mtakayofanya inayolenga kauli mbiu yenu,
pia mnayo nafasi ya kujiuliza swali muhimu kama Wajiolojia.
Swali hili ni nyie Wajiolojia katika kuunga juhudi za maendeleo ya
nchi yenu, jukumu lenu ni lipi?
Mnapaswa kuongeza juhudi katika utafutaji wa madini, joto ardhi,
maji na mafuta na gesi asilia hapa nchini, tunataka migodi
mingine mikubwa ifunguliwe sababu mbali na kuiongezea nchi
kipato kutokana na mapato ya kodi na gawio, migodi hii itazalisha
ajira. Utaalamu wenu unategemewa, na serikali inatambua
umuhimu wenu. Sasa kwa uzalendo mlionao na utaalamu wenu,
ebu ongezeni juhudi ili tuone idadi ya migodi midogo kwa
mikubwa inaongezeka, ugunduzi zaidi wa mafuta na gesi asilia
ukifanyika, maji ya ardhini yanagunduliwa na kuvunwa kwa ajili ya
matumizi mbalimbali, na joto ardhi linavunwa na kutumika
kuzalisha umeme.

Serikali kwa kutambua umuhimu wa utaalamu wa kijiolojia nchini,
bado inahakikisha vijana wakitanzania wanasomeshwa ili wapate
utaalamu huu. Nchi yetu hii iliyojaliwa rasilimali madini, mafuta,
gesi asilia, joto ardhi na maji ya ardhini, ni kubwa na kwa kiasi
kikubwa bado nyie kama wajiolojia hamjatafiti sehemu kubwa ya
nchi na hivyo bado migodi mingi haijagunduliwa.
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Tutaendelea kufanya juhudi za kuwatengenezea mazingira mazuri
ya kazi na kwa taasisi zetu tutaziwezesha kwa vitendea kazi
vinavyohitajika ili haya yote tunayoyataka kutoka kwenu muweze
kuyafanya kwa ufasaha.

Ndugu Wajiolojia,
Uanzishwaji wa Bodi ya Usajili wa Wanajiosayansi
Nimesikia changamoto mlizonazo, la msingi nililoliona na ambalo
ni muhimu hasa katika kipindi hiki serikali yetu pamoja na serikali
zote duniani, zinapopambana katika kuhakikisha zinatumia
rasilimali zilizopo katika kuharakisha maendeleo kwa nchi na
watu wake. Matumizi ya rasilimali ili yawe na tija sharti
yasimamiwe kwa uadilifu mkubwa na hasa ikizingatiwa kuwa
rasilimali mnazozihusiana nazo ni za thamani kubwa na hivyo
kuvutia udanganyifu mwingi. Hivyo, ni muhimu kama wajiolojia na
wanajiosayansi wote kwa ujumla kuwa na chombo
kitakachosimamia taaluma hii muhimu.

Aidha, mchakato wa kutengeneza chombo hiki kitakachojulikana
kama Bodi ya Usajili wa Wanajiosayansi (The Geoscientists
Registration Board, GRB) umeanza na unaendelea katika
Mamlaka mbalimbali za Serikali ili kuondoa tatizo la Sekta ya
Uziduaji mikononi mwa wanataaluma wasiosimamiwa kama
zilivyo taaluma kama za uhandisi, upimaji, uthaminishaji na
taaluma zingine ambazo tayari wanazo bodi zao.

Hivyo, Wizara ya Madini inafuatilia taratibu za ukamilishaji wa
mchakato wa kuundwa kwa Bodi hii ili Sekta za Nishati, Madini,
Maji na zingine mnazohusiana nazo ziweze kusimamiwa kwa
weledi kwa manufaa ya nchi.

Natambua bodi hii inayo umuhimu mkubwa hasa katika
kusimamia maendeleo yenu kitaalamu na kiutendaji ili wakati
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mnatimiza majukumu yenu muwe mnazingatia maadili na misingi
ya utaalamu huu adhimu. Lakini pia bodi hii itakuwa chombo
kitachosimamia vyema maslahi mapana ya utaalamu wenu hapa
nchini, mfano, bodi iweze kulinda ajira za watanzania huku
ikisaidia kusimamia sheria zetu katika Sekta zote mnazohusiana
nazo kwa wawekezaji wa watendaji.

Ndugu Wajiolojia,
Katika utendaji wenu wa kazi, nyie ndio mtakuwa watanzania wa
kwanza kujua kinachoendelea katika Sekta zote mnazohusiana
nazo, yaani madini, maji na mafuta.

Haijalishi unafanya kazi Serikalini au Shirika binafsi, wewe ukiwa
kama mtanzania una jukumu la kulinda rasilimali za nchi.
Usijihusishe na usishiriki katika kulihujumu Taifa, kwani wewe
utakuwa msaliti wetu namba moja. Ikiwezekana wewe ndio uwe
balozi wa Serikali katika mashirika haya kwa kutoa elimu juu ya
Sheria zinazosimamia Sekta hizi huku ukitoa msisitizo wa
mashirika haya kufuata sheria hii.

Endapo kila mmoja wetu atafanya hivyo tutakuwa tumetoa
mchango wetu katika taifa, hivyo maendeleo yanayotarajiwa
kutokana na Sekta za Rasilimali Madini, Joto Ardhi, Mafuta na
Gesi asilia yataonekana. Na nisisitize kwamba, Serikali ya Awamu
ya Sita chini ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan haitakuwa na
uvumilivu kwa yeyote atakayeshiriki kulihujumu taifa, ikigundulika
kuna mwenzetu sio muaminifu basi huyo ndie atakayekuwa wa
kwanza kufikishwa katika vyombo vya Sheria.

Ndugu Wajiolojia, ndugu wageni waalikwa,
Kwa kumalizia, naomba nisistize umuhimu wa kutathmini
mchango wenu katika maendeleo ya nchi hii, hususani katika
maendeleo ya sera katika Sekta ya Uziduaji.
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Ni matumaini yangu na ni matumaini ya watanzania wote,
kwamba mkitoka katika warsha hii kila mmoja wenu atakuwa
ameijua nafasi yake katika maendeleo ya nchi.

Hivyo basi, nimalize kwa kuwatakia majadiliano mema na uelewa
mpana wa taaluma na utaalamu wenu, huku nikiwa na matumaini
mtaleta mabadiliko katika sekta hizi mnazohusiana nazo, pamoja
na maendeleo ya nchi kwa ujumla.

Mwisho sasa kwa niaba ya Mheshimiwa Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania naomba NITAMKE RASMI
KUWA MKUTANO MKUU WA MWAKA 2022 WA WAJIOLOJIA
TANZANIA, UMEFUNGULIWA RASMI,

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA


