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TANGAZO LA SERIKALI Na. 260 la tarehe 25/4/2025 

 

SHERIA YA MADINI, 

(SURA YA 123) 

________ 

 

KANUNI 
________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 129) 

 
KANUNI ZA MSAADA WA KIUFUNDI KWA WAMILIKI WA LESENI NDOGO ZA 

UCHIMBAJI MADINI ZA MWAKA 2025 

 

MPANGILIO WA KANUNI 

 

Kanuni  Jina 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

1. Jina. 

2. Matumizi. 

3. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA MSAADA WA KIUFUNDI KWA WAMILIKI WA 

LESENI NDOGO ZA UCHIMBAJI MADINI  

 

4. Msaada wa kiufundi. 

5. Idadi ya leseni za msaada wa kiufundi. 

6. Wajibu wa afisa madini mkazi. 

7. Wajibu wa mwezeshaji. 

8. Wajibu wa mmiliki wa leseni. 

9. Mgawanyo wa faida ya uwekezaji. 

10. Usimamizi wa mgodi. 

11. Uingizaji wa vifaa na mitambo. 

12. Usalama na ulinzi wa eneo la leseni. 

13. Muda wa mkataba. 

14. Usajili wa mkataba. 

15. Kurekebisha mkataba. 
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16. Kuvunja mkataba. 

17. Lugha ya mkataba. 

18. Notisi. 

19. Sheria inayosimamia mkataba. 

20. Utatuzi wa mgogoro  

 

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 

 

21. Usimamizi na ufuatiliaji wa mikataba. 

22. Ukiukwaji.  

 

 
_______ 

 
JEDWALI 

_______ 
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SHERIA YA MADINI, 

(SURA YA 123) 

________ 

 

KANUNI 
________ 

 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 129) 

 
KANUNI ZA MSAADA WA KIUFUNDI KWA WAMILIKI WA LESENI NDOGO ZA 

UCHIMBAJI MADINI ZA MWAKA 2025 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Msaada 

wa Kiufundi kwa Wamiliki wa Leseni Ndogo za Uchimbaji 

Madini za Mwaka 2025. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa wamiliki wa leseni 

ndogo za uchimbaji madini. 
  
Tafsiri   3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “afisa madini mkazi” maana yake ni afisa madini mkazi 

aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 27 cha Sheria; 
 “Katibu Mtendaji” maana yake ni Katibu Mtendaji 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria; 
 “mkataba” maana yake ni mkataba wa msaada wa kiufundi 

utakaoingiwa kati ya mmiliki wa leseni na 

mwezeshaji; 
 “mmiliki wa leseni” maana yake ni mmiliki wa leseni ndogo 

ya uchimbaji madini; 
 “msaada wa kiufundi” maana yake ni utaalamu wa uchimbaji, 

mitambo au mashine mbalimbali, namna ya 

uendeshaji wa mitambo, au ujuzi wa kufanya shughuli 

za madini usiopatikana nchini Tanzania, unaotolewa 

kwa lengo la kusaidia utafutaji, uchimbaji, uchenjuaji, 

ujuzi wa madini yanayokusudiwa kuchimbwa katika 

leseni ya uchimbaji mdogo kama ilivyoainishwa 

katika kifungu cha 8(3) cha Sheria; 
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 “mwezeshaji” maana yake ni mtu, kikundi cha watu au 

kampuni inayotoa msaada wa kiufundi kwa mmiliki 

wa leseni ndogo ya uchimbaji madini kwa mujibu wa 

kifungu cha 8(3) cha Sheria; 
Sura ya 123 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Madini; 
 “Tume” maana yake ni Tume ya Madini iliyoanzishwa chini 

ya Sheria; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya masuala 

ya madini. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA MSAADA WA KIUFUNDI KWA WAMILIKI WA 

LESENI NDOGO ZA UCHIMBAJI MADINI 

 
Msaada wa 
kiufundi  

 4. Mmiliki wa leseni atapatiwa msaada wa kiufundi 

kupitia mkataba wa maandishi utakaoingiwa kati yake na 

mwezeshaji.  
  
Idadi ya 
leseni za 
msaada wa 
kiufundi 

 5. Mmiliki wa leseni atakuwa na haki ya kuingia 

mkataba wa kiufundi na mwezeshaji mmoja kwa leseni ndogo 

za uchimbaji madini zisizozidi kumi kwa mkataba mmoja, 

kwenye eneo moja. 
  
Wajibu wa 
afisa 
madini 

mkazi 

 6.-(1) Afisa madini mkazi atakuwa na wajibu wa-. 

(a) kukagua leseni inayoombewa msaada wa 

kiufundi; 
 (b) kubaini shughuli za uchimbaji madini 

zinazoendelea katika leseni na iwapo kuna 

migogoro yoyote; 
 (c) kuhakiki iwapo mmiliki wa leseni ana madeni ya 

leseni au hati ya makosa katika ofisi nyingine za 

madini; 
 (d) kubaini iwapo kuna migogoro yoyote ya kisheria, 

kiuendeshaji, au kikatiba inayohusu ombi husika 

iwapo leseni inamilikiwa na kikundi au kampuni; 

na 
 (e) kuwasilisha kwa Katibu Mtendaji taarifa ya 

ukaguzi yenye ushauri na mapendekezo iwapo 

mmiliki wa leseni anastahili au hastahili kupata 

msaada wa kiufundi. 
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  (2) Taarifa itakayoandaliwa katika kanuni ndogo ya 

(1) itajumuisha taarifa zilizoainishwa katika Jedwali. 
  
Wajibu wa 
mwezeshaji 

 7.-(1) Mwezeshaji atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) kutoa msaada wa kiufundi kuhusu utafutaji wa 

madini, uchimbaji, mitambo, mashine 

mbalimbali, na utaalamu au ujuzi wa shughuli za 

madini na uchenjuaji wa madini; 
 (b) kuhakikisha miundombinu yote isiyohamishika 

inazingatia kanuni na taratibu za utunzaji 

mazingira; 
 (c) kuhakikisha kuwa vifaa anavyovitoa kwa 

mmiliki wa leseni vinakuwa sehemu ya mkataba 

na iwapo mkataba utakoma kutokana na sababu 

mbalimbali zilizobainishwa, mwezeshaji 

atakabidhi kwa mmiliki wa leseni vifaa vya 

utafiti, uchimbaji na uchenjuaji kama 

ilivyokubaliwa kwenye mkataba; 
 
 
 
 
TS. Na. 
 305 la 
2018 

(d) kwa kushauriana na mmiliki wa leseni, ataandaa 

mpango madhubuti wa urithishaji maarifa, ujuzi, 

utaalamu na matumizi ya teknolojia kwa 

watendaji wa mmiliki wa leseni kwa kuzingatia 

mahitaji kama ilivyobainishwa katika 

Mwongozo wa Tume wa Uwasilishaji wa 

Mpango wa Ushirikishwaji wa Wazawa kwenye 

Shughuli za Madini; 
 (e) kwa kushirikiana na mmiliki wa leseni, kuandaa 

mpango madhubuti wa miradi ya wajibu wa 

wamiliki wa leseni kwa jamii;  
 (f) kufanya utafiti katika eneo la leseni husika 

wakati uchimbaji wa madini unaendelea;    
 
Sura ya 191 

(g) kuwasilisha mpango wa athari za kimazingira 

ulioidhinishwa na mamlaka husika kwa mujibu 

wa Sheria ya Mazingira kabla au ndani ya siku 

mia moja na ishirini baada ya kupata ridhaa ya 

Tume  ya kuanza uchimbaji katika eneo la leseni; 
 (h) kwa kushirikiana na mmiliki wa leseni, ataandaa 

mpango wa uchimbaji mgodi ambao 

utaidhinishwa kabla au ndani ya siku tisini  baada 

ya kupata ridhaa ya Tume ya kuanza uchimbaji; 
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TS. Na. 
 408 la 
2010 

(i) kuandaa mpango wa ufungaji mgodi na 

kuuwasilisha kwa mujibu wa utaratibu 

ulioainishwa kwenye Kanuni za Usalama Mahali 

pa Kazi, Afya na Utunzaji wa Mazingira;  
 (j) kuandaa mpango wa utaratibu wa kubadilishana 

maarifa na taarifa za msingi kuhusu teknolojia 

inayotumika kwenye uzalishaji na shughuli za 

utafiti wa madini. 
  (2) Mwezeshaji atakuwa na mwakilishi wa kudumu 

ambaye atahusika katika kutoa taarifa zote zinazohitajika 

katika mgodi pindi mamlaka husika itakapozihitaji. 
  (3) Mipango iliyoandaliwa katika kanuni ndogo ya (1) 

itawasilishwa kwa afisa madini mkazi kama ifuatavyo: 
 (a) kwa mipango iliyorejewa katika kanuni ndogo ya 

(1)(h), (i) na (j), itawasilishwa wakati wa maombi 

ya ridhaa au ndani ya siku tisini baada ya kupata 

ridhaa ya Tume ya kuanza kutoa msaada wa 

kiufundi; na 
 (b) kwa mpango uliorejewa katika kanuni ndogo ya 

(1)(g), utawasilishwa wakati wa maombi ya ridhaa 

au ndani ya siku mia moja na ishirini baada ya 

kupata ridhaa ya Tume ya kuanza kutoa msaada 

wa kiufundi. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1)(c), iwapo sababu 

za ukomo wa mkataba zinatokana na makusudi au uzembe wa 

mmiliki wa leseni kwa kutotimiza wajibu wake katika 

mkataba, na kwa kuzingatia masharti ya mkataba, mwezeshaji 

anaweza kuondoka na vifaa vyake ikiwa yeye hajasababisha 

au hajahusika moja kwa moja na vitendo vilivyosababisha 

kuvunjika kwa mkataba huo. 
  
Wajibu wa 
mmiliki wa 
leseni 

 8.-(1) Mmiliki wa leseni atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) kuzingatia Sheria na kanuni kuhusiana na taratibu 

za umiliki wa leseni na wajibu wake; 
 (b) kutokuingia makubaliano na mtu mwingine kwa 

nia ya kutekeleza majukumu ya aina moja au 

yanayofanana kwa karibu na yale ambayo 

mwezeshaji anatakiwa kuyatimiza kwenye leseni 

husika katika kipindi cha uhai wa mkataba pasipo 

makubaliano na mwezeshaji; 
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 (c) kushiriki moja kwa moja katika usimamizi, 

uratibu, na utekelezaji wa shughuli zote za utafiti, 

uchimbaji, na uchenjuaji madini ndani ya eneo la 

leseni; 
 (d) kuhakikisha shughuli zote za uchimbaji na 

uchenjuaji madini zinafanyika ndani ya eneo la 

leseni;  
 (e) kwa kushirikiana na mwezeshaji, kuandaa mpango 

madhubuti wa miradi ya wajibu wa wamiliki wa 

leseni za madini  kwa jamii; 
 (f) kuhakikisha tozo, mrabaha na ada zote za Serikali 

zinazotokana na leseni zinalipwa kwa mujibu wa 

sheria; 
 (g) kuhakikisha kuwa shughuli za uchimbaji 

zinafanyika kwa kuzingatia mpango wa usimamizi 

na utunzaji wa mazingira ulioidhinishwa; na 
 
 

(h) ikiwa ameruhusu mchimbaji au wachimbaji 

wengine kufanya shughuli za uchimbaji katika 

kitalu au vitalu mbalimbali ndani ya eneo la leseni, 

atalazimika kuwa na makubaliano ya maandishi na 

wamiliki wa vitalu hivyo yakibainisha haki na 

wajibu wao ikiwemo kufanya kazi kwa pamoja 

wakiwa na mwezeshaji au kulipwa fidia ili 

kusitisha kufanya shughuli katika vitalu husika na 

kumuacha mmiliki wa leseni aendelee kuchimba 

mwenyewe kwa msaada wa kiufundi kutoka kwa 

mwezeshaji. 
  (2) Mpango na makubaliano ya maandishi 

yaliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1)(e) na (h) mtawalia, 

yatawasilishwa kwa afisa madini mkazi wakati wa 

uwasilishaji wa maombi  ya ridhaa ya msaada wa kiufundi. 
  
Mgawanyo 
wa faida ya 
uwekezaji 

 9. Mkataba utakaoingiwa kati ya mwezeshaji na 

mmiliki wa leseni utazingatia masharti ya mgawanyo wa faida 

za mradi kwa utaratibu ufuatao: 

(a) mmiliki wa leseni atapata mgawanyo wa faida 

ghafi ya uzalishaji wa madini na makinikia 

usiopungua asilimia thelathini baada ya mrabaha, 

ada ya ukaguzi na tozo zote za Serikali kulipwa 
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bila kujali gharama za uendeshaji wa mradi 

zilizoingiwa na mwezeshaji; na 
 (b) endapo mmiliki wa leseni na mwezeshaji 

wataamua kuunganisha leseni ambazo 

zimeombewa msaada wa kiufundi kwa lengo la 

kupata leseni ya kati ya uchimbaji madini, 

watakubaliana kuhamisha leseni hiyo kwenda 

kampuni ya mwezashaji au kuanzisha kampuni ya 

ubia ili waweze kumiliki leseni ya kati ya 

uchimbaji madini kwa pamoja na kukubaliana 

kuhusu utaratibu wa mgawanyo wa faida za mradi 

kupitia leseni hiyo. 
  
Usimamizi 
wa mgodi 
 

 

 

 

 

 

 

 

 10.-(1) Usimamizi wa shughuli za mgodi utakuwa ni 

jukumu la pamoja kati ya mwezeshaji na mmiliki wa leseni.  

 (2) Mmiliki wa leseni atakuwa na dhamana ya 

kusimamia na kuhakikisha kuwa sheria, kanuni na taratibu 

zinazingatiwa. 

 (3) Wafanyakazi katika mgodi watakuwa raia wa 

Tanzania pekee isipokuwa katika masuala yanayohitaji 

msaada wa kiufundi kwa mujibu wa Kanuni hizi. 

 (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3), raia 

wa kigeni ataruhusiwa kufanya kazi katika eneo la leseni 

ndogo ya uchimbaji madini baada ya kukidhi matakwa ya 

sheria zinazohusiana na ajira kwa raia wa kigeni, na kabla ya 

raia huyo wa kigeni kuruhusiwa kuanza kufanya kazi katika 

eneo la leseni husika, mmiliki wa leseni atapaswa kuomba 

ridhaa kwa Tume ili raia huyo aruhusiwe kufanya kazi. 
  
Uingizaji 
wa vifaa na 
mitambo 
 

 11.-(1) Mwezeshaji kwa kushirikiana na mmiliki wa 

leseni atahakikisha kuwa vifaa na mitambo kwa ajili ya kutoa 

msaada wa kiufundi vinaingia katika eneo la mgodi na 

kutumika kwa ajili ya shughuli za uchimbaji madini 

zilizokusudiwa. 
  (2) Mara baada ya vifaa na mitambo kuingia katika 

eneo la leseni, mmiliki wa leseni atatakiwa kutoa taarifa kwa 

afisa madini mkazi wa eneo husika kuhusu uwepo wa vifaa na 

mitambo hiyo. 
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  (3) Taarifa  itakayotolewa na mmiliki wa leseni chini 

ya kifungu kidogo cha (2) itahusisha idadi na aina ya vifaa na 

mitambo. 
  
Usalama na 
ulinzi wa 
eneo la 
leseni  

 12. Mmiliki wa leseni na mwezeshaji watakuwa na 

jukumu la kulinda usalama wa mali na eneo la leseni wakati 

wote wa mkataba. 
  
Muda wa 
mkataba 

 13.-(1) Mkataba wa msaada wa  kiufundi  utakuwa wa 

kipindi kisichozidi miaka mitatu kuanzia tarehe ya kusajiliwa.  
  (2) Mmiliki wa leseni, miezi mitatu kabla ya mkataba 

kufika ukomo, anaweza kuwasilisha kwa Tume maombi ya 

kuhuisha mkataba. 
  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), uhuishaji wa 

mkataba unaweza kufanyika kwa kipindi kisichozidi jumla ya 

miaka kumi na mbili na kwa kuzingatia uhai wa leseni. 
  
Usajili wa 
mkataba 

 14.-(1) Mikataba ya msaada wa kiufundi 

itakayowasilishwa itahakikiwa na kusajiliwa na Tume. 
  (2) Iwapo Tume itaamua kutosajili kkataba husika, 

itamjulisha mtu aliyewasilisha maombi kuhusu uamuzi huo. 
  
Kurekebish
a mkataba 
 

 15.-(1) Mmiliki wa leseni na mwezeshaji kwa pamoja 

na kwa makubaliano ya maandishi wanaweza kurekebisha 

baadhi ya vifungu vya mkataba iwapo wataona inafaa. 
  (2) Iwapo kutakuwa na mabadiliko ya sheria au kanuni 

ambayo yataathiri utekelezaji wa sehemu ya mkataba au 

mkataba wote, mwezeshaji na mmiliki wa leseni 

watajadiliana na kuingia makubaliano mapya kurekebisha 

sehemu ya mkataba iliyoathiriwa au kuhuisha mkataba wote 

ili kuendana na mabadiliko yaliyotokea.     
  (3) Endapo yatagundulika madini mengine yenye 

thamani kiuchumi na mmiliki wa leseni akaomba kwa Tume 

kuongezewa madini hayo kwenye leseni yake na 

akakubaliwa, pande zote mbili za mkataba zitawajibika 

kufanya marekebisho kwenye mkataba wa awali au kuingia 

mkataba mpya na kuongeza mgawanyo wa faida za mradi kwa 

uwiano wataokubaliana. 
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  (4) Marekebisho yoyote yanayokusudiwa kufanyika 

katika mkataba yatawasilishwa kwa Tume kwa ajili ya 

kuridhiwa na kusajiliwa. 
  
Kuvunja 
mkataba 

 16. Kila upande utakuwa na haki ya kuvunja mkataba 

kwa kutoa notisi ya siku thelathini kutokana na sababu 

zifuatazo: 
 (a) endapo upande mmoja hautaridhishwa na 

utekelezaji wa masharti ya mkataba; 
 (b) kuisha kwa madini katika eneo la leseni 

linalohusika; 
 (c) endapo upande mmoja utabaini vitendo vya 

udanyanyifu kama vile wizi wa madini, mitambo, 

vifaa na mali nyinginezo zilizopo mgodini na 

udaganyifu kuhusu ukokotoaji wa kiwango cha 

madini kilichozalishwa, au udanganyifu wa aina 

nyingine utakaoathiri utekelezaji wa mkataba; 
 (d) endapo leseni itafutwa; na 
 (e) endapo leseni itafikia ukomo na kutohuishwa.                            
  
Lugha ya 
mkataba 

 17. Katika kuandaa mkataba wa msaada wa kiufundi, 

lugha ya mkataba itakuwa Kiswahili au Kiingereza. 

  
Notisi  18. Taarifa zote zinazohusu utekelezaji wa mkataba 

zitawasilishwa kwa wahusika wa mkataba kwa njia ya barua 

pepe, kwa mkono, au anuani ya posta, au njia nyingine 

ambayo watakubaliana. 
  
Sheria 
inayosima
mia 

mkataba 

 19. Mkataba utakaoingiwa kati ya mmiliki wa leseni 

na mwezeshaji utatafsiriwa na utatekelezwa kwa mujibu wa 

Sheria za Tanzania. 
  
Utatuzi wa 
mgogoro 
 

 20.-(1) Bila kuathiri masharti ya Sheria na Kanuni 

hizi, endapo utatokea mgogoro kati ya mmiliki wa leseni na 

mwezeshaji katika utekelezaji wa mkataba, mgogoro huo 

utatatuliwa kwa njia ya mazungumzo ya amani. 
  (2) Endapo pande zote zitashindwa kutatua mgogoro 

kwa njia ya mazungumzo ya amani, upande usioridhika 
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utawasilisha mgogoro huo kwenye vyombo vya kisheria 

vyenye mamlaka. 
 

SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA JUMLA 

 
Usimamizi 

na 
ufuatiliaji 
wa 
mikataba 

 21. Tume itakuwa na jukumu la kusimamia, kukagua, 

na kufuatilia utekelezaji wa mikataba yote ya misaada ya  

kiufundi. 

  
Ukiukwaji 

 
 22. Mmiliki wa leseni ndogo ya uchimbaji madini 

anayekiuka masharti yaliyoainishwa chini ya Kanuni hizi 

atachukuliwa hatua kwa mujibu wa kifungu cha 63 cha Sheria. 
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_______ 
 

JEDWALI 

________ 

 

 (Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(2)) 

 

TAARIFA ZA UKAGUZI 

 

1. Hali ya Maendeleo ya Leseni 
 Katika sehemu hii, taarifa itaainisha- 

(a) jina la mmiliki na jina la mwezashaji, uraia na anuani yake, leseni, anuani 

na mahali leseni ilipo; 

(b) idadi na namba za leseni zinazohusika kwa mkataba wa msaada wa 

kiufundi; 

(c) tarehe ya kusainiwa kwa mkataba wa msaada wa kiufundi; 

(d) shughuli za madini zilizotekelezwa katika eneo la leseni kuanzia tarehe ya 

kutolewa leseni; 

(e) maendeleo yaliyofanyika katika eneo la leseni kulingana na matakwa ya 

Sheria; 

(f) uhusiano uliopo kati ya mmiliki wa leseni na wachimbaji wengine wenye 
vitalu ndani ya eneo la leseni; na 

(g) makubaliano yaliyofikiwa ya kufanya shughuli za madini kati ya mmiliki 

wa leseni na wachimbaji wadogo wenye maduara ndani ya eneo la leseni. 

 

2. Vibali au idhini iliyotolewa 

 Katika sehemu hii, taarifa itaainisha- 

(a) iwapo mpango wa utafutaji na uchimbaji wa madini umeandaliwa, 

umewasilishwa na au umeidhinishwa na Tume; na 

(b) iwapo mpango wa usimamizi wa mazingira umeandaliwa, umewasilishwa 

na au umeidhinishwa na mamlaka husika.  

 
3. Urithishaji wa ujuzi na teknolojia kwa mmiliki wa leseni na wafanyakazi wake 

 Katika sehemu hii, taarifa itaainisha- 

(a) iwapo mpango wa urithishaji wa teknolojia, ujuzi na matumizi ya 

teknolojia kwa mmiliki wa leseni na wafanyakazi wake unatekelezeka; na 

(b) iwapo mpango wa utaratibu wa kubadilishana maarifa na taarifa za msingi 

kuhusu teknolojia inayotumika kwenye uzalishaji na shughuli za utafiti wa 

madini unatekelezeka. 

 

4. Utekelezaji wa miradi ya wajibu wa wamiliki wa leseni kwa jamii| 

 Sehemu hii itaainisha kuhusu mpango wa wajibu wa mmiliki wa leseni kwa 

jamii kulingana na matakwa ya Sheria na Kanuni za Wajibu wa Wamiliki wa Leseni za 

Madini kwa Jamii. 
 

5. Changamoto zinazomkabili mmiliki wa leseni 

 Katika sehemu hii, taarifa itaainisha- 

(a) aina ya changamoto zinazomkabili mmiliki wa leseni; na 
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(b) hatua zilizochukuliwa kutatua changamoto hizo. 

 

6. Mapendekezo 
 Katika sehemu hii, taarifa inapaswa kuainisha mapendekezo ya kitaalamu 

yatakayobainisha iwapo mmiliki wa leseni anastahili kupatiwa msaada wa kiufundi au 

la. 

 

 

Dodoma,             ANTHONY PETER MAVUNDE, 

  17 Aprili, 2025         Waziri wa Madini 
 

 


