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Waziri wa Madini
Dkt. Doto .M. Biteko

TAHARIRI
TUMEJIPANGA KUTEKELEZA VIPAUMBELE 

VYA WIZARA

SHIRIKI NA JIANDAE KUHESABIWA KATIKA SENSA YA WATU NA MAKAZI KWA 
MAENDELEO YA SEKTA YA MADINI

Napenda kutumia ukurasa huu kuwa-
fahamisha na kuwahakikishia wadau 
wa madini na watanzania wote kuwa, 
katika Mwaka 2022/23 wizara itaende-
lea kutekeleza vipaumbele vyake 
ambavyo vinalenga kuhakikisha rasili-
mali madini zinazidi kulinufaisha taifa 
letu kiuchumi na kimaendeleo kwa 
kuzingatia miongozo mbalimbali ya 
kitaifa ikiwemo Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
2020-2025, Mpango wa Taifa wa Miaka 
Mitano 2021/22-2025/26, Sera ya 
Madini ya Taifa 2009, mpango mkakati 
wa wizara wa mwaka 2019/20-2023/24 
na Dira ya Maendeleo ya Mwaka 2025.

Vipaumbele ambavyo wizara imepanga 
kutekeleza Mwaka wa Fedha 2022/23 ni 
pamoja na kuimarisha ukusanyaji wa 
maduhuli na kuongeza mchango wa 
sekta ya Madini kwenye Pato la Taifa; 
kuwaendeleza wachimbaji wadogo na 
kuwawezesha wananchi kushiriki 
uchumi wa madini; kuhamasisha 
biashara na uwekezaji katika Sekta ya 
Madini. Vipaumbele vingine ni pamoja 
na kusimamia mfumo wa ukaguzi wa 
shughuli za migodi; kuzijengea uwezo 
taasisi zilizo chini ya wizara na kuen-
deleza rasilimaliwatu na kuboresha 

mazingira ya kufanyia kazi

Nikitaja tu kwa uchache, utekelezaji 
wa vipaumbele hivyo utahusisha 
utekelezaji wa mikakati mbalimbali 
ikiwemo kufungua na kusimamia 
migodi mikubwa na ya kawaida ya 
uchimbaji madini ya kinywe (graph-
ite) pamoja na kuhakikisha migodi 
yote mikubwa inaajiri watanzania na 
kununua bidhaa huduma na bidhaa 
kutoka hapa nchini kwa kiwango cha 
kuridhisha kwa kadri ya upatikanaji 
wake na kutoa huduma za kijamii 
katika maeneo husika.

Pia, ili kuwaendeleza wachimbaji 
wadogo na kuwawezesha wananchi 
kushiriki katika uchumi wa Madini, 
wizara imepanga kuendelea kuwaten-
gea maeneo au kuwapatia leseni 
kwenye maeneo ambayo yana taarifa 
za msingi za kijiolojia, kutoa huduma 
za utafiti kwa gharama nafuu; 
kuwaendeleza wachimbaji wadogo 
kuwa wa kati na hatimaye kuwa 
wakubwa ikiwemo kuwapa mafunzo 
yanayohitajika kuhusu uchimbaji, 
uchenjuji na biashara ya madini.

Aidha, kama mtakumbuka, serikali 
imekuwa ikisisitiza na kuweka jitiha-
da za kuhakikisha shughuli za 
uongezaji thamani madini zinafanyika 
nchini, katika mwaka wa fedha ujao, 
wizara itaendelea kuhamasisha 
ujenzi wa viwanda vya uchenjuaji, 
uyeyushaji, usafishaji na utengenezaji 
wa bidhaa za madini; na kusimamia 
na kuhamasisha uwekezaji katika 
shughuli za uongezaji thamani madini

Aidha, wizara katika mwaka ujao 
itaendelea kuhamasisha biashara na 
uwekezaji katika sekta ya Madini kwa 
kuweka mazingira yatakayohamasi-
sha uwekezaji katika Sekta ya Madini 
bila kuathiri ustawi na matarajio ya 
nchi kutokana na uwekezaji huo.  Pia, 
wizara itabuni na kutekeleza mikakati 

ya kuthaminisha uwekezaji katika 
Sekta ya Madini kwa kufanya tafiti 
za madini ya kimkakati, madini ya 
viwandani ya metali; kujenga Imani 
kwa biashara ya madini nchini 
kwenye uwanja wa kimataifa kwa 
kutekeleza wajibu wa nchi kama 
wanachana wa Extractive Industries 
Transparency Initative (EITI). Wizara 
pia itashighulikia changamoto zote 
zilizojitokeza mwaka 2021/22 ili 
kuhakikisha inaondoa aina zote 
zinazoweza kukwaza utendaji wa 
wadau wote wa Sekta ya Madini.

Rai yangu kwenu wadau wa madini 
tuendelee kushirikiana kwa kuhaki-
kisha tunatekeleza majukumu yetu 
kikamilifu kwa kufuata Sheria, Tara-
tibu na kanuni zilizopo wakati 
tunapotekeleza majukumu yetu ili 
kuiwezesha sekta yetu iendelee 
kukua na kuchangia ipasavyo 
kwenye Pato la Taifa na hatimaye 
tuweze kufikia lengo letu la kufikia 
asilimia 25 ya mchango wa sekta 
yetu kwenye Pato la Taifa.

Pia, naendelea kuwakumbusha 
wadau wote wa Sekta ya Madini 
kushiriki kikamilifu katika zoezi la 
Sensa ya Watu na Makazi inayotara-
jiwa kufanyika mwezi tarehe 23 
Agosti, 2022. Kama mtakumbuka, 
katika Sensa itakayofanyika mwaka 
huu, itahusisha kipengele maalum 
kitachohusu masuala yanayohusu 
wachimbaji wadogo. Hivyo, ushiriki 
wetu, utaiwezesha Serikali kupanga 
mipango ya maendeleo kikamilifu 
katika sekta yetu ya Madini.



Katibu Mkuu - Wizara ya Madini
Adolf Ndunguru 

UJUMBE WA KATIBU MKUU

TUMEMALIZA MWAKA WA FEDHA 2021/22 
KWA MAFANIKIO 

SHIRIKI NA JIANDAE KUHESABIWA KATIKA SENSA YA WATU NA MAKAZI KWA 
MAENDELEO YA SEKTA YA MADINI

Tumemaliza Mwaka wa Fedha 
2021/2022 huku mchango wa Sekta ya 
Madini katika Pato la Taifa ukiendelea 
kuimarika na nchi yetu ikiendelea na 
inayotarajiwa kufunguka kiuchumi 
kupitia uwekezaji mkubwa kufanyika 
nchini.

Mchango wa Sekta ya Madini kwenye 
pato la Taifa umeendelea kuimarika 
ambapo katika kipindi cha Januari hadi 
Septemba 2021, uliongezeka hadi 
kufikia wastani wa asilimia 7.3 kutoka 
wastani wa asilimia 6.5 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2020.  Aidha, katika 
robo ya mwaka ya Julai hadi Septemba 
2021 mchango wa sekta uliongezeka 
hadi kufikia asilimia 7.9 ikilinganishwa 
na mchango wa asilimia 7.3 kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2020.

Aidha, katika Mwaka huo wa Fedha 
tulishuhudia taifa letu likiandika 
historia mpya za kiuwekezaji baada ya 
kutolewa kwa Leseni kubwa ya uchim-
baji mkubwa wa Madini ya Nikeli kwa 
Kampuni ya Tembo Nickel Corporation 
Limited na kusainiwa kwa mikataba 

mbalimbali ya kuchimba madini kupi-
tia Leseni kubwa na za kati.

Uwekezaji kupitia Leseni ya Tembo 
Nickel iliyotolewa Oktoba 27, 2021, 
inatarajia kulipatia taifa letu mapato 
ya Dola za Marekani Bilioni 7.54 sawa 
na shilingi Trilioni 17.35 yatakayopati-
kana katika kipindi chote cha 
utekelezaji miradi kupitia kampuni 
hiyo ambayo ni ya ubia kati yake na 
Serikali. Serikali ikiwa na hisa asilimia 
16 na mbia asilimia 84.

Desemba 13, 2021, Serikali ilisaini 
mikataba minne (4) kwa wakati 
mmoja kati yake na kampuni za 
madini za Sotta Mining Limited, 
Jacana Resources Limited (Strandline 
Resources) Black Rock Resources 
(Mahenge Resources) na kampuni ya 
Williamson Diamond Limited ambayo 
serikali imeongeza umiliki wa hisa 
zake kutoka asilimia 25 hadi 37. 
Thamani ya uwekezaji kwa kampuni 
hizo zitakazochimba madini ya 
dhahabu, kinywe, madini mazito ya 
machanga wa baharini na madini ya 
almasi ni dola za Marekani milioni 
735.79.

Utekelezaji wa shughuli hizo 
utaendelea kulipatia taifa letu 
mapato yatokanayo na kodi, ajira, 
kurithisha teknolojia za kisasa, utaal-
amu, kuendelea kuvutia mitaji 
mingine na kuendelea kuongeza 
mchango wa sekta ya madini.

Kwa upande wa masoko ya madini, 
yamezidi kuongezeka tangu kuanzish-
wa kwake kufikia masoko 42 na vituo 
vya ununuzi wa madini 75. Kuongeze-

ka kwa idadi ya masoko hayo na 
uwepo wake umeimarisha kwa kiasi 
kikubwa ukusanyaji wa maduhuli 
yanayotokana na Sekta hii ambapo 
katika kipindi cha Julai 2021 hadi 
Machi, 2022 shilingi bilioni 416.6 
zimekusanywa na kuwasilishwa 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

Kwa upande wa wachimbaji 
wadogo, wizara imewawezesha 
wachimbaji wadogo kushiriki 
uchumi wa madini kwa kuzihamasi-
sha taasisi za fedha na mabenki 
nchini kutoa mikopo kwa wachim-
baji wadogo, lengo ni kuwawezesha 
wakue na wachimbe kwa tija. Hadi 
sasa baadhi ya benki zikiwemo za 
NMB, NBC, CRDB na KCB zimeridhia 
na kuanza kutoa mikopo ambapo 
jumla ya shilingi bilioni 36 zimeko-
peshwa kwa wachimbaji wadogo. 
Hizi ni juhudi ambazo serikali 
ilizitaka za kuhakikisha wachimbaji 
wanakua, wanashiriki uchumi wa 
madini na kuchangia katika Pato la 
Taifa. 

Haya ni baadhi tu ya mafaniko 
machache ambayo wizara imeyate-
keleza katika kipindi cha mwaka 
huu wa fedha yakilenga kuhakiki-
sha rasilimali madini inatumika 
kuleta maendeleo na wananchi 
wanakuwa sehemu ya washiriki wa 
uchumi huu.

Ni adhima yetu na tumejipanga 
kutekeleza mipango iliyo mbele 
yetu kwa kipindi cha mwaka wa 
fedha ujao kwa kutatua changamo-
to zilizojitokeza huko nyuma ili 
kuhakikisha wadau wote wa Sekta 
ya Madini wanapata manufaa taraji-
wa.
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Wizara ya Madini imekamilisha 
utekelezaji wa majukumu yake kwa 
Mwaka wa Fedha 2021/22 kukiwa na 
matokeo makubwa kwenye sekta ya 
Madini na kuwa mfano kutokana na 
maendeleo yaliyopigwa na hivyo 
kupelekea baadhi ya mataifa kuja 
nchini kujifunza kupitia ziara, mikuta-
no na kupata nafasi ya kushiriki katika 
majukwaa ya kimataifa.

Mfano dhahiri ni idadi ya nchi 
zilizoshiriki katika Mkutano wa 
Kimataifa wa Uwekezaji katika Sekta ya 
Madini uliofanyika mwezi Februari, 
2022, ambapo wizara ilipokea mawaziri 
na wawakilishi kutoka nchi tisa (9) 
walioshiriki katika mkutano huo ukia-
chia mbali wale walioshiriki kwa njia 
ya mtandao. Nchi zilizoshiriki moja 
kwa moja ni Sudan ya Kusini, Sudan, 
Uganda, Visiwa vya Comoro Burundi, 
Zambia, Zimbabwe, Libya na Kenya. 
Wageni hao walivutiwa na mkutano na 
walikiri kujifunza mengi kupitia mkuta-
no huo kuanzia kwenye Sheria inayosi-
mamia Sekta, mnyororo mzima wa 
biashara ya madini, namna sekta 
inavyoshirikisha wadau, 

inavyowaendeleza wachimbaji 
wadogo na kadhalika.
 
Aidha, mara baada ya mkutano huo, 
Mawaziri kutoka nchi za Burundi na 
Zimbabwe walitembelea Tanzania 
kwa lengo la kujifunza masuala 
yanayohusu usimamizi wa sekta ya 
Madini ikiwemo uwekezaji mkubwa 
unaotarajiwa kufanyika mathalan 
kwenye uchimbaji wa madini ya 
nikeli, uwekezaji katika kiwanda cha 
kusafisha dhahabu, biashara ya 
madini kupitia Masoko ya Madini na 
namna Tanzania ilivyosaidia kukuza 
sekta ndogo ya uchimbaji mdogo wa 
madini.

Akizungumza katika ziara yake nchini 
hivi karibuni, Naibu Waziri wa Madini 
na Uendelezaji Migodi wa Zimbabwe 
Dkt. Polite Kambamura anakiri kuwa 
Tanzania imepiga hatua kubwa katika 
eneo la usimamizi wa shughuli za 
uchimbaji mdogo wa madini suala 
ambalo linafanya nchi hiyo kuja kujif-
unza. Anasema kuwa, mfumo 
uliojengeka kwenye sekta ya Madini 

ni wa uwazi kuanzia kwenye uchim-
baji, usafishaji, usafirishaji na 
namna inavyothibiti utoroshaji wa 
madini.

Uchimbaji mdogo ni moja ya 
maeneo ambayo serikali imeweka 
jitihada ya kuhakikisha wachimbaji 
wadogo wanakua na kuchimba kwa 
tija. Kufuatia hali hiyo, katika 
mwaka 2021/22, wizara iliendelea 
kuzihamasisha taasisi za fedha na 
benki nchini zikiwemo NMB, NBC, 
CRDB na KCB kutoa mikopo kwa 
wachimbaji wadogo. Hadi sasa 
baadhi ya benki hizo zimeridhia 
kutoa mikopo ambapo jumla ya 
shilingi bilioni 36 zimekopeshwa 
kwa wachimbaji wadogo. Kadhalika, 
baadhi ya benki zimeahidi kutoa 
mikopo ya vifaa kwa wachimbaji 
wadogo. 

Mbali na hatua hizo, pia, wizara 
kupitia taasisi zake za Jiolojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania (GST) na 
Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) 
katika mwaka 2021/22 ziliendelea 

MWAKA 2021/22 ULIVYOONGEZA TIJA 
SEKTA YA MADINI
Na Asteria Muhozya
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kutoa elimu ya uchimbaji bora, utafiti, 
uchejuaji bora, biashara ya madini 
kuhakikisha wachimbaji wadogo 
wanakua kutoka katika uchimbaji 
mdogo.

Pia, mbali na wizara kutembelewa na 
wageni kwa lengo la kujifunza, pia, 
wizara ilipata mialiko ya kuhudhuria 
majukwaa ya kimataifa na maonyesho 
makubwa ambapo ilitoa uzoefu wake 
wa usimamizi wa sekta na kunadi fursa 
zake za kiuwekezaji zilizopo kwenye 
sekta. Waziri wa Madini Dkt. Doto 
Biteko aliongoza timu ya wataalam wa 
wizara na taasisi kushiriki katika 
Kongamano la uwekezaji na Biashara 
ya Madini lililokwenda sambamba na 
maonesho makubwa ya madini 
yanayohusisha wazalishaji na 
watumiaji wa bidhaa za madini duniani 
(PDAC) nchini Canada. Katika 
kongamano hilo, waziri Biteko alitoa 
mada kuhusu fursa za uwekezaji zilizo-
po kwenye sekta ya Madini katika eneo 
la utafutaji, madini, uchimbaji, uchen-
juaji, biashara ya madini na shughuli 
za kutoa huduma migodini. Pia, Tanza-
nia ilishiriki katika jukwaa la biashara 
na uwekezaji kati ya Tanzania na Italia 
nchini Italia na kongamano la madini 
na teklonojia nchini Saudi Arabia. 
Vilevile Wizara ilishiriki kwenye 
Kongamano la Uwekezaji kwenye Sekta 
ya Madini kwa nchi za Afrika (Investing 
in African Mining INDABA).

Naye, Naibu Waziri wa Madini Dkt. 
Steven Kiruswa alishiriki katika mkuta-
no wa Uwekezaji katika Rasilimali za 
Madini na Mafuta nchini Nigeria 
ambapo wizara ilitoa wasilisho katika 
mkutano huo kuhusu maendeleo ya 

sekta, fursa zilizopo na hatua 
mbalimbali zilizochukuliwa na Serika-
li za kupunguza athari za mabadiliko 
ya tabia nchi ambapo Dkt. Kiruswa 
alieleza kuwa tayari Tanzania imean-
za  kuchukua hatua hizo kwa kuanzi-
sha migodi ya madini ya nikeli na 
kinywe (graphite) ambayo hutumika 
hutengeneza magari yasiyotumia 
mafuta.

Vilevile, sekta ya Madini ilishiriki 
katika maonesho makubwa ya Expo 
2020 Dubai na kupewa kipaumbele 
katika banda la Tanzania kutokana na 
utajiri wa maliasili za madini zilizopo 
nchini. Katika maonesho hayo, sekta 
ya Madini ilikuwa kivutio katika 
banda la Tanzania kutokana na fursa 
za kiuwekezaji zilizopo ambazo 
zilichochewa na taarifa za kijiolojia za 
GST. Aidha, katika maonesho hayo, 
STAMICO ilisaini mkataba wa ushiriki-
ano katika utafiti na uendelezaji 
leseni kati ya STAMICO na kampuni ya 
ACME Consultancy Engineers Pte Ltd 
wenye thamani ya takriban dola za 
Marekani milioni 300. 

Aidha, wizara ilikuwa mwenyeji katika 
kikao cha Kamati ya Ukaguzi wa 
Umoja wa Nchi za Ukanda wa Maziwa 
Makuu (ICGLR) kilichofanyika mkoani 
Kagera. Kamati hiyo ilichagua kufany-
ia kikao nchini ikilenga pia kujifunza 
namna biashara ya Madini ya bati 
(TIN) inavyofanyika kupitia soko lake 
lilipo wilayani Kyerwa. Nchini Tanza-
nia, madini ya Bati yanachimbwa kwa 
wingi mkoani Kagera. Aidha, tayari 
Tanzania ina kibali cha kufanya 
biashara ya madini hayo mahali 
popote ulimwenguni baada ya kupata 

cheti cha ithibati kilichotolewa 
mwaka 2020 kinachoonesha 
kwamba imekidhi vigezo vya kuuza 
madini hayo. 

Kuhusu mchango wa sekta ya 
Madini kwa mwaka 2021/22 kwenye 
Pato la Taifa uliendelea kuongezeka 
kutoka asilimia 6.7 mwaka 2020 
hadi kufika asilimia 7.2 mwaka 2021 
na kuifanya Sekta ya Madini kushika 
nafasi 5 miongoni mwa sekta 
nyingine za kiuchumi. Mathalan, 
mwaka 2021 sekta ya Madini 
imechangia asilimia 45.9 ya thama-
ni ya bidhaa zote zilizouzwa nje ya 
nchi na kuliingizia Taifa dola za 
Marekani milioni 3,103.20. Aidha, 
kasi ya ukuaji mwaka 2021 ilikua 
kufikia asilimia 9.6 ikilinganishwa 
na asilimia 6.7 mwaka 2020 na kuwa 
ya tatu miongoni mwa sekta 
nyingine kutokana na ongezeko la 
uwekezaji. 

Pamoja na mapato yaliyotokana na 
maduhuli na fedha za kigeni kuto-
kana na mauzo ya madini nje ya 
nchi, pia, sekta ya Madini iliiweze-
sha Serikali kukusanya shilingi 
trilioni 1.58 kutoka vyanzo mbalim-
bali vya kodi mwaka 2021 ikilingan-
iswa na shilingi trilioni 1.34 mwaka 
2020 ongezeko hilo likiwa ni sawa 
na asilimia 17.9.

Pamoja na hayo yaliyoanishwa, 
yapo mengi yaliyotekelezwa katika 
kipindi cha Mwak wa Fedh 2021/22 
ambayo yameongeza tija katika 
ukuaji na maendeleo ya sekta ya 
Madini kwa Mwaka wa Fedha 
2021/22.  Ni matumaini ya safu hii 
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TEMBO NICKEL GATHERS MOMENTUM 
FOR DEVELOPMENT OF TANZANIA’S 
CLASS 1 NICKEL MINE
By  Sauda Simba- Tembo Nickel

As the Ministry of Minerals closes its 
Financial Year 2021/22, it can look back 
on its stakeholder’s projects and 
reflect on the milestones achieved on 
the path to achieving its goal of 10% 
GDP contribution to the national econ-
omy by 2025. 

Tembo Nickel’s Kabanga Nickel Project 
is a major one on the radar, being the 
largest development-ready nickel 
sulphide project in the world.  This is 
the next big project out of Tanzania, 
projected to start production of Class 1 
nickel in early 2026. 

Alongside the mine will be a refinery at 
Kahama which will use a new technol-
ogy, namely hydrometallurgy. This 
method is more cost efficient than 
traditional smelting and has signifi-
cantly lower environmental impact. 
Kahama is an ideal location for the 

refinery given the proximity to power 
and logistics.

Since the signing of the Framework 
Agreement between Kabanga Nickel 
Limited and the Government in Janu-
ary 2021, to form the partnership 
operating company Tembo Nickel, 
and the issue of the Special Mining 
License for the Kabanga Nickel 
Project in October 2021, Tembo Nickel 
has hit the ground running.
 
The strategic project was able to 
attract the mining giant BHP commit-
ting to an investment of 100 million 
dollars, starting with disbursement of 
the first 50 million dollars of which 40 
million dollars is going to accelerate 
the project development and 10 
million dollars to progress the low 
carbon hydrometallurgical process-
ing technology for the refinery. 

Tembo Nickel’s metallurgical drill 
program has now been completed 
and further infill exploration is in 
plan to increase the ore body 
resource and better define the ore 
classification for mine planning 
purposes. 

The high grade of the nickel in the 
Kabanga project is “the sweet stuff” 
for auto manufactures as described 
by Kabanga Nickel Chief Executive 
Officer Chris Showalter its configu-
ration is the exact material that the 
electric vehicle manufactures are 
looking for. This premium nickel 
will be highly sought after for 
lithium-ion batteries needed in 
electric cars, meaning that the 
product coming out of Tanzania 
once production begins, puts 
Kabanga Nickel in an enviable posi-
tion to negotiate for the best 
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off-take agreements. It also means 
that Tanzania has a huge part to 
play in the global energy transition 
and decarbonization goals,’’ 
describes Showalter.

Showalter’s statement is supported 
by Minister for Minerals Dr. Doto 
Biteko Minister Biteko saying 
Tanzania has the potential to devel-
op a modern green economy 
producing finished metals that are 
critical for the world to transition to 
net zero. ‘’At the center of this 
vision proudly sits Tembo Nickel’’ 
he said.

The Kabanga refinery will be a game 
changer and Kabanga Nickel CEO 
Chris Showalter says the company 
intends to be able to provide for 
multiple other mining operations in 
Tanzania and also as part of the 
government’s vision to make the 
country the value addition center in 
the East Africa Region.” Full benefi-
ciation of nickel will be carried out 
in country and will maximize the 
country’s value addition capability.
 
Tembo Nickel has also begun the 
ESIA update program that includes 
the environmental management 
plan and engaging all the relevant 

stakeholders in the process. It is 
expected that this will be complet-
ed over the next seven to eight 
months.

Due to its potentiality, in May 2021, 
the Kabanga project was visited by 
Burundi Minster for Energy Eng. 
Ibrahim Uwizeye to learn more 
about the project. identify opportu-
nities as well as synergies for his 
country’s potential nickel projects.

“Burundi has large deposits of 
nickel at Muremela and Msongati, 
there is a need to borrow a leaf 
from Tanzania’s mining experience” 
He expressed. 
 
Tembo Nickel also attended the 
Mining Indaba Conference in Cape 
Town in May with the theme – The 
evolution of African Mining: Invest-
ing in the Energy Transition, ESG, 
and the economies. ESG and 
sustainably are core to the Kabanga 
Nickel Project 

In the meantime, Tembo Nickel has 
supported the District Commision 
Office which engaged Atansio 
Andrew the district environmental 
officer to sensitize all village lead-
ership and members of the commu-

nities in all 6 communities 
surrounding of mine area on village 
environmental law. These villages 
are Bugarama, Nyabihanga, 
Mukubu, Muganza and Rwinyana. 
The leaders and the community 
surrounding the mine site area 
were made aware of their responsi-
bility to the environment, as lead-
ers and community in the area, they 
gained important knowledge on the 
governing environmental laws. 

Leading up to June 5th, World Envi-
ronment Day, Tembo Nickel spon-
sored a clean up and the supply of 
over 400 avocado seedlings to 
Rwinyana and Bugarama primary 
schools and the dispensary.

A social license to operate is central 
to ensuring smooth operations and 
Tembo Nickel continues to build 
strong relations with the communi-
ties surrounding the mining area, as 
well as at district, regional and 
national levels. In preparation for 
the land acquisition and resettle-
ment program, Tembo Nickel 
supported the District Commision-
er’s office on two major sensitiza-
tion programs, namely operation 
“Ondoa Tegesha Ngara” which 
focused on addressing speculators 

Bugarama Primary School, World Environment Day parade.
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infiltrating the project area. 
Secondly Tembo Nickel supported 
the engagement of a district land 
officer, Cosmas Rubambura to 
sensitize village leadership and the 
surrounding six villages in the 
licensed area about their rights and 
responsibilities around land issues.
 
Tembo Nickel is also working close-
ly with resettlement consultants to 
oversee the land and asset survey 
and to ensure that site is fairness 
and in compliance with the require-
ments of the law. 

The community development 
support is a legal requirement 
stipulated in the Mining Act 2018 
Section 105 referred to as Corporate 
Social Responsibility (“CSR”). 
Tembo Nickel’s approach to CSR 
and community development is 
woven into its strategic objectives 
and recognizes that sustainability 
of the environment and communi-
ties starts today. Investing today 
and into the future needs to have a 
local, regional and national impact. 
This reaches across development 
programs, training, job creation, 

support and stimulation of busi-
ness. Overall having a significant 
contribution to the national GDP. 

In the past financial year close to 40 
million shillings was provided as an 
extension of the previous operator 
Kabanga Nickel Corporation Limit-
ed’s support. It covered 11 projects, 
7 infrastructure construction proj-
ects of 6 primary schools and 1 
secondary school. In addition, 3 
equipment supply projects to 1 
primary school and 2 dispensaries 
as well as a capacity building proj-
ect. The capacity-based program is 
a community health worker refresh-
er training program to 18 communi-
ty health workers, 2 from each proj-
ect affected village. There was also 
support for popular national and 
international events. This year’s 
budget is close to 208,000,000 
shillings, focusing mainly on 
schools and dispensaries. All these 
programs are selected in a totally 
transparent and participatory 
manner and prioritized by the com-
munity.
 
Tembo Nickel has committed to 

creating jobs to qualified Tanzani-
ans and is beginning to fulfill this 
promise. This year 16 new staff were 
recruited for the Relocation Action 
Program and Camp management. 
90% recruits are from the Ngara 
area. After the mine and refinery 
build, it is projected that there will 
be around 900 employed at the 
mine site and 300 at the refinery.  
Tembo Country Manager Benedict 
Busunzu has pointed out that 
“beyond the money, having a 
mining giant like BHP partnering 
with us brings both transfer of skills 
and experience’’. 

In keeping with the requirements of 
the mining law Tembo Nickel has 
ensured that is sources its products 
and services locally as much as 
possible. 98% of total supplies have 
been sourced locally with only 2% 
internationally, whereas 79% of 
services have been sourced locally 
and the remainder 21% internation-
ally. 92% of good are sourced in 
country but outside of Ngara and 
8% in Ngara.
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MADINI YA TANZANIA KUILISHA DUNIA
Na  Asteria Muhozya

Tanzania ni miongoni mwa nchi 191 
zilizoshiriki Maonesho ya Dunia ya Expo 
2020 Dubai ambayo hufanyika kila baada 
ya miaka mitano. EXPO ni Maonesho 
Makubwa ya Dunia ambayo huchukua 
takribani miezi mitatu (03) hadi sita (06) na 
huratibiwa na Shirikisho la Maonesho 
Duniani (Bureau of International Exposi-
tions – BIE). Katika Maonesho haya nchi 
Wanachama wa BIE hupiga kura ili kucha-
gua nchi  itakayokuwa mwenyeji wa EXPO, 
ambapo wapiga kura huwa ni nchi zilizo 
wanachama wa Shirikisho. Makao Makuu 
ya BIE yapo katika mji wa Paris nchini 
Ufaransa. 

Katika maonesho ya mwaka 2020 yaliyofa-
nyika nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, 
Dubai ilikuwa mwenyeji na ilitenga eneo 
maalum kwa ajili ya maonesho lililojulika-
na kama Expo 2020. Mitaa ndani ya eneo 
tengefu ilipangwa kulingana na kaulimbiu 
ndogo ndogo zinazohamasisha Kusongam-
bele, Fursa na Uendelevu (Mobility, Oppor-
tunity and Sustainability), hii iliwapa nchi 
washiriki fursa ya kujitangaza kulingana na 
kaulimbiu hizo. Maonesho hayo hulenga 
kuzipatia nchi washiriki fursa ya kujifunza 
kutoka nchi nyingine ikiwemo kutangaza 
fursa za teknolojia na uwekezaji.

Kaulimbiu kuu katika maonesho hayo 

ilisema Fikra za Pamoja, Hujenga hatma 
ya baadaye. “Connecting Minds, Creating 
the Future”, ililenga kuleta fikira za 
pamoja kwa lengo la kupata ufumbuzi wa 
changamoto mbalimbali zinazoikabili 
dunia. Tanzania ikiwa ni miongoni mwa 
nchi zilizoshiriki maonesho hayo, katika 
eneo la mobility ilikuwa na kaulimbiu 
ndogo ya “Connectivity, Tanzania Ready 
for Take Off”. Kaulimbiu hiyo inaonesha 
utayari wa Tanzania kuwa Kitovu cha 
Biashara Barani Afrika ili kuiunganisha 
Afrika na Dunia.

Kwa upande wa Tanzania, mbali na Sekta 
ya Madini, Nishati, Utalii, Kilimo, Miun-
dombinu, taasisi za umma na binafsi ni 
miongoni mwa sekta zilizoshiriki katika 
maonesho hayo. Sekta ya Madini ilipewa 
kipaumbele katika banda la Tanzania 
kutokana na utajiri wa rasilimali za 
madini ambayo nchi imebarikiwa kuwa 
nayo. Miongoni mwa madini hayo ni 
metali, nishati, viwandani na vito. Aidha, 
kuna fursa mbalimbali za kibiashara na 
kiuwekezaji zilizopo nchini kupitia sekta 
hiyo. Kulionekana kuwa na uhitaji wa 
madini ya Tanzania ambapo kampuni 
mbalimbali zilizoshiriki na kutembelea 
banda la Tanzania ziliomba kukutana na 
wataalam wa Sekta ya Madini, ili kupatiwa 
taarifa za kina za kijiolojia, taratibu za 

uwekezaji na biashara ya madini 
ambapo kampuni hizo zilivutiwa na 
mazingira ya uwekezaji kwenye sekta ya 
madini.

Madini ya kimkakati yanayopatikana 
Tanzania yakiwemo ya colbat, nikeli, 
kinywe (Graphite), Rare Earth Elements 
(REE), urani, madini ya helium, madini 
ya mchanga mzito wa baharini (heavy 
mineral sands) na mengineyo 
yalionekana kukuhitajika sana duniani, 
kwa ajili ya matumizi ya utengenezaji 
wa bidhaa mbalimbali hususan 
matumizi ya kielektroniki na teknolojia. 
Kamishna Jenerali wa Banda la nchi ya 
Marekani Bw. Robert Clark anathibitsha 
hilo baada ya kufurahishwa na ushiriki 
wa Sekta ya Madini, alipotembelea 
banda la Tanzania. Kamishna huyu 
aliahidi kuiunganisha Tanzania na 
wawekezaji wa madini ya cobalt pamoja 
na wawekezaji wengine na kueleza 
kuwa, madini ya kimkakati ya Tanzania 
ni suluhisho kwa nchi yake na dunia. 

Pia, zipo kampuni zilizoonesha nia ya 
kushirikiana na Tanzania katika biasha-
ra ya madini ya kimkakati. Miongoni 
mwa kampuni hizo ni Kampuni ya Elves 
Graphite ya Korea Kusini iliyoonesha 
nia ya moja kwa moja huku ikiomba 



kupata usaidizi wa haraka wa taratibu 
zinazohusu shughuli za uchimbaji au 
ununuzi wa madini ya kinywe ambayo 
utumika kwa wingi katika kampuni nchini 
humo. Kampuni hii iliitaja kampuni ya 
SAMSUNG kuwa miongoni mwa watumiaji 
wakubwa wa madini hayo. Aidha, mwakili-
shi wa banda la Slovakia alionesha kuuona 
upekee wa Tanzania baada ya kupatiwa 
taarifa za kijilojia ambapo taarifa za madini 
ya kimkakati zikiwa kivutio kwake kutokana 
na nchi hiyo kupiga hatua kubwa kwenye 
masuala ya utengenezaji wa vifaa vya 
kiteknolojia vinavyotumia madini hayo.

Kwa mujibu wa taarifa za wizara na 
kampuni ya Lindi Jumbo inayotarajiwa 
kuzalisha madini ya kinywe wilayani 
Ruangwa, zinaonesha kuwa kuna kiwango 
cha tani zipatazo milioni 5.0 za mbale za 
madini hayo katika eneo hilo ambazo 
zinatarajiwa kuzalishwa kwa kipindi cha 
miaka 20 ya uhai wa mgodi. 
Aidha, Tanzania imeonesha kuwa na hazina 
kubwa ya madini ya nikeli ambayo ni mion-
goni mwa madini ya kimkakati ambayo 
kiasi chake kinakadiriwa kufikia tani 
milioni 1.86 ikiwa ni nikeli ya daraja la 
kwanza yenye kiwango cha 3.44%. Madini 
hayo yanayotarajiwa kuchimbwa na 
kampuni ya Tembo Nickel wilayani Ngara 
mkoa wa Kagera na uhai wa mgodi 
unatarajia kuchukua takribani miaka 40. 

 Dhahabu ya Tanzania ilionekana kuwavuta 
wafanyabiashara na wawekezaji wengi 
katika maonesho hayo ambapo kampuni 
mbalimbali zilionesha nia ya wazi ya 
kuinunua na kuwekeza. Aidha mfumo wa 
masoko ya madini yaliyoanzishwa kote 
nchini ukionekana kuwa kichocheo kutoka-
na na uhakika wa kufanya biashara pasipo 
kuwa na udanganyifu. 

Kwa mujibu wa taarifa za wizara, Tanzania 
ni miongoni mwa nchi nne Barani Afrika 
zinazozalisha dhahabu kwa wingi, huku 
Mkoa wa Geita ukiongoza kwa uzalishaji, 
ambapo asilimia 40 ya dhahabu inayozal-
ishwa nchini, inatoka Mkoani humo, ikifua-
tiwa na Wilaya ya Chunya.  Aidha, takwimu 
zinaonesha kuwa mikoa ya kanda ya Ziwa 
inaongoza kwa utajiri huo wa dhahabu.

Takwimu za Tume ya Madini zinazoonesha 
madini yaliyosafirishwa kwenda Dubai 
mara baada ya ushiriki wa Sekta ya Madini 
katika maonesho hayo katika kipindi cha 
mwezi Novemba 2021 hadi Aprili 2022, ni 

pamoja na madini ya almasi yenye uzito 
wa karati 7,445.96 ya thamani ya shilingi 
4,523,914,431.55; kilo 8,022.66 za dhahabu 
zenye thamani ya shilingi 
968,589,888,771.73; tanzanite zenye uzito 
wa karati 1,058.33 zenye thamani ya 
shilingi 446,748,453.20,  madini mengine 
ya vito yenye uzito wa karati 33.29 , vito 
vingine vyenye uzito wa gram 293.80 
zenye thamani ya shilingi 8,233,787.47 na  
makinikia ya madini ya bati yenye uzito 
wa tani 76.04 ya thamani ya shilingi 
5,255,209,376.53 yalisafirishwa kwenda 
Dubai.

Ukiachia mbali utajiri wa rasilimali madini 
zilizopo nchini, Madini ya Tanzania yana 
hadhi ya juu duniani kwa kuwa nchi ni ya 
amani, uchimbaji madini unazingatia 

misingi yote ya uchimbaji salama kwa 
kutochochea vita au migogoro, 
kuheshimu haki za binadamu, na 
kuepuka ajira za watoto.

Aidha, mazingira mazuri ya kiuwekezaji 
yaliyopo kwenye sekta ya madini, hali 
ya kisiasa, usalama na miundombinu 
inayoiunganisha Tanzania na nchi 
nyingine ni miongoni mwa masuala 
yanayoibeba Sekta ya Madini Tanzania 
kiuwekezaji na hivyo wawekezaji wengi 
kuwa na imani na kuvutiwa kuwekeza. 
Miongoni mwa miundombinu iliyopo na 
inayoendelea kujengwa nchini Tanzania 
ni ujenzi wa reli ya kisasa na bwawa la 
kuzalisha nishati ya umeme wa kiasi 
cha Megawati 2,115 kwa kutumia maji.
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USHIRIKI WA WANANCHI KATIKA 
UCHUMI WA MADINI UNAVYOPEWA 
KIPAUMBELE SEKTA YA MADINI
Na Tito Mselem

Ushiriki wa Wananchi katika uchumi ni 
suala linalopewa kipaumbele katika 
Mataifa mengi Ulimwenguni, ili 
kuwezesha kupiga hatua za kimaende-
leo hususan katika kuhakikisha 
kwamba uchumi wa nchi unahusisha 
Jamii na Wananchi kiujumla hivyo, 
dhana ya local content ni muhimu 
sana.

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. 
Rais Samia Suluhu Hassan imeweka 
dhamira ya dhati kwa kuhakikisha 
uchumi wa Watanzania hususan katika 
miradi ya Sekta ya Madini inahusisha 
na kusimamiwa na Watanzania 
wenyewe kwa sababu ni nyenzo na 
chachu muhimu ambayo ina manufaa 
mapana kwa Serikali na jamii kwa 
ujumla.

Baada ya mabadiliko ya Sheria ya 
Madini ya Mwaka 2010, suala la 
Ushirikishwaji wa Watanzania katika 

Sekta ya Madini limekuwa na 
umuhimu na la kuzingatia katika 
shughuli zote za mnyororo mzima wa 
thamani wa madini nchini, kwa lengo 
la kuweka usimamizi thabiti katika 
utekelezaji wa masuala yote ya 
Ushirikishwaji wa Watanzania katika 
Sekta ya Madini nchini. 

Hivi karibuni, Wizara ya Madini kupi-
tia Tume ya Madini iliandaa Jukwaa la 
Kwanza la Utekelezaji wa Ushirikish-
waji wa Watanzania katika Sekta ya 
Madini lililofanyika jijini Mwanza kwa 
lengo la kuwaongezea uwezo watoa 
huduma wa Kitanzania ili waweze 
kuchukuwa fursa mbalimbali zilizopo 
katika Sekta ya Madini. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini 
Adolf Ndunguru wakati anafunga  
jukwaa hilo anasema kuwa ni matara-
jio yake, jukwaa hilo linaweza kutoa 
ufumbuzi wa changamoto zote zilizo-

po kwenye Ushirikishwaji wa 
Watanzania kwa kiasi kikubwa na 
kuimarisha watoa huduma wa 
kitanzania, ili kuleta manufaa kwa 
watoa huduma wa Tanzania.

Ndunguru anasema Wizara ya 
Madini itaendelea na usimamizi 
thabiti kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa, kipaumbele kinatolewa kwa 
bidhaa zinazozalishwa nchini na 
huduma zinazotolewa na Watanza-
nia. 

“Usimamizi huu wa utekelezaji wa 
Ushirikishwaji wa watanzania ume-
pelekea kuibua na kuchochea 
kuongezeka kwa fursa mbalimbali 
katika nafasi za ajira na mafunzo, 
uhawilishwaji wa teknolijia, utafiti 
na maendeleo, matumizi ya 
huduma na bidhaa zinazozalishwa 
nchini na zile zinazotolewa na 
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Mwenyekiti wa Tume ya Madini Prof. Idris Kikula akiwa kwenye picha ya pamoja na baadhi ya viongozi wa Wizara ya Madini na 
Taasisi zake katika ufunguzi wa jukwaa la kwanza la Ushirikishwaji wa watanzania katika Sekta ya Madini jijini Mwanza.

Baathi ya wafanyakazi wakiendelea na shughuli za uchenjuaji wa madini ya dhahabu katika kituo cha mfano cha Lwamgasa 
kilichopo Mkoani Geita.

Watanzania ambapo suala hili lime-
pelekea Sekta ya Madini kuwa na 
mchango mkubwa nchini katika 
kuboresha maisha ya Watanzania 
kwa kuwa fursa nyingi zinatolewa 
kwa watanzania na kuwapa nafasi 
ya kukuwa kiuchumi na kiteknolo-
jia,” anasema Ndunguru.

Aidha, matumizi ya huduma na 
bidhaa zinazozalishwa nchini na 

zile zinazotolewa na watanzania 
yamepelekea kuongezeka kwa 
mapato ya Serikali kupitia malipo 
ya kodi na tozo mbalimbali katika 
utoaji wa huduma na bidhaa 
husika.

Inaelezwa kuwa, katika kipindi cha 
kuanzia Mwaka 2018 hadi 2021 Sekta 
ya Madini imeongeza kwa kiasi 
kikubwa kiwango cha Ushirikishwaji 

wa Watanzania katika maeneo 
mbalimbali kama vile ajira na 
mafunzo ambapo ajira kwa Watan-
zania katika migodi mikubwa na ya 
kati zimeongezeka kutokea 6,668 
sawa na asilimia 95 kwa Mwaka 2018 
hadi kufikia 14,308 sawa na asilimia 
97 kwa Mwaka 2021 ya ajira zote. 
Ongezeko hili la ajira kwa Watanza-
nia limechochewa na usimamizi 
imara wa Ushirikishwaji wa Watan-



zania ambapo Watanzania wanape-
wa kipaumbele. 

Aidha, katika nafasi ambazo Watan-
zania hawajaweza kupata uzoefu 
kutokana na uwepo wa teknolojia 
mpya nchini, kumekuwa na utarati-
bu wa kuwa na mpango wa 
uhaulishaji wa teknolojia kwa 
Watanzania kwa nafasi zinazoshiki-
liwa na raia wa nchi nyingine. 

Usimamizi huu umepelekea 
kuongezeka kwa idadi kubwa ya 
Watanzania wanaoshikilia nafasi za 
uongozi katika makampuni ya 
uchimbaji mkubwa na wa kati wa 
madini. Aidha, Idadi kubwa ya 
Watanzania katika Sekta ya Madini 
wameweza kunufaika na mafunzo 
mbalimbali, mafunzo hayo yame-
pelekea kuwajengea uwezo wa 
utendaji kazi hususan zile ambazo 
zilikuwa hazifanywi na Watanzania 
kwa kiasi kikubwa. 

Kufuatia matakwa ya Sheria ya 
Madini katika Ushirikishwaji wa 
Watanzania takwimu zinaonesha 
kuwa, manunuzi ya bidhaa na 
huduma, kwa kipindi cha kuanzia 
Mwaka 2018 hadi Mwaka 2021 
kumekuwa na ongezeko la kiwango 

cha manunuzi ya bidhaa na 
huduma zilizotolewa na Watanzania 
na Kampuni za Kitanzania kwenye 
shughuli zinapo fanyika uchimbaji 
wa Madini. Katika Mwaka 2018 
kilikuwa ni jumla ya Dola za 
Kimarekani milioni 238.71 sawa na 
asilimia 46 ya manunuzi yote, na 
Mwaka 2021 kufikia jumla ya Dola za 
Kimarekani bilioni 2.104 sawa na 
asilimia 97 ya manunuzi yote. Aidha 
kumekuwa na ongezeko la idadi ya 
Watoa huduma Watanzania na 
Kampuni za Kitanzania ambapo kwa 
Mwaka 2021 jumla yake ilifikia 961 
sawa na asilimia 61 ya watoa 
huduma wote katika kipindi hicho. 
Kupitia ongezeko hili ni wazi kuwa, 
usimamizi wa Ushirikishwaji wa 
Watanzania katika fursa za 
kibiashara zilizopo katika Sekta ya 
Madini umenufaisha idadi kubwa ya 
Watanzania na kampuni za Kitanza-
nia.

Naye, Katibu Mtendaji wa Tume ya 
Madini Mhandisi Yahya Samamba 
anasema, uelewa wa masuala ya 
Ushirikishwaji wa Watanzania 
Katika kipindi cha kuanzia Mwaka 
2018 hadi 2021 umeongezeka kwa 
kiasi kikubwa na kuchochea wadau 
wengi katika Sekta ya Madini 

kutimiza matakwa ya Kisheria. 
Uelewa umeongezeka miongoni 
mwa Watanzania kwa kuona fursa 
mbalimbali ambazo wanaweza 
kuzichukua na kuwanufaisha pia, 
uelewa wa kampuni za kigeni ume-
ongezeka na baadhi ya kampuni 
hizo zimekwisha kukamilisha uwas-
ilishaji wa mipango ya Ushirikish-
waji wa Watanzania na uundaji wa 
Kampuni za ubia na Kampuni za 
Kitanzania.

Pamoja na mafaniko hayo, kumeku-
wepo na changamoto kadhaa 
kufuatia uwepo wa suala la Ushirik-
ishwaji wa Watanzania ambazo ni 
pamoja na baadhi ya kampuni za 
kigeni kutokuwa tayari kufanya ubia 
na kampuni za kitanzania, upungu-
fu wa viwanda vikubwa nchini kwa 
ajili ya uzalishaji wa vifaa vya 
uchimbaji na uchenjuaji wa Madini, 
wamiliki wa leseni na watoa 
huduma kutotekeleza ipasavyo 
wajibu wao kwa mujibu wa Sheria 
na Kanuni, baadhi ya waajiriwa 
kushindwa kufanya kazi na kufikia 
ubora unaohitajika ili kurithi nafasi 
zinazoshikiliwa na wageni, Watan-
zania kuweka bei za bidhaa na 
huduma zilizopitiliza kwa kiasi 
kikubwa kuliko bei halisi ya soko.
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WACHIMBAJI WADOGO WALIVYOWEZESHWA 
KIELIMU, MITAJI, HUDUMA 
Na Steven Nyamiti

Katika kuhakikisha wachimbaji 
wadogo wanakua, wanachimba kwa 
tija na kuchangia ipasavyo katika Pato 
la Taifa, Serikali kupitia Wizara ya 
Madini imeendelea kuzihamasisha 
taasisi za fedha na benki nchini kuwa-
kopesha wachimbaji wadogo kwa 
wakubwa ili kuongeza tija katika 
shughuli zao.

Tayari benki kadhaa zikiwemo NMB, 
NBC, CRDB na KCB zimeanza kutoa 
mikopo kwa wachimbaji wadogo huku 
wizara ikiendelea kuzihamasisha taas-
isi hizo kuona uwezekano wa kuwako-
pesha vifaa. 

Akiwasilisha bajeti yake Bungeni 
mwishoni mwa mwezi Aprili, 2022, 
Waziri wa Madini Dkt. Doto Biteko 
anasema hadi sasa taasisi hizo 
zimetoa mikopo ya jumla ya shilingi 
bilioni 36 kwa wachimbaji wadogo 
nchini.
Aidha, Dkt. Biteko anasema mbali ya 
mikopo, wizara kupitia taasisi zake za 
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania 
(GST) na Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO) ziliwajengea uwezo kupitia 
mafunzo ambapo wachimbaji wadogo 
wapatao 1,144 walipata fursa ya 
kutembelea vituo vya mfano vya 
Katente na Lwamgasa vilivyopo 

mkoani Geita na Itumbi kilichopo 
wilayani Chunya. Vituo hivyo vina-
toa mafunzo kuhusu uchimbaji 
bora, utafiti wa madini, biashara ya 
madini na uchenjuaji bora. ‘’ Pia, 
wizara imetoa nakala zipatazo 1,000 
za Mwongozo wa Wachimbaji 
wadogo, anasema Dkt. Biteko.

Mbali ya kutolewa mafunzo hayo, 
GST na STAMICO kushirikiana wali-
toa mafunzo ya vitendo kwa 
wachimbaji wadogo wapatao 945, 
wakiwemo wenye usikivu hafifu ili 
kuwawezesha kufanya uchimbaji 
wenye tija. Aidha, mada zilizotolewa 
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zililenga kuwafanya wachimbe kwa 
tija na msukumo ukiwekwa katika 
maeneo ya uchimbaji salama, 
biashara ya madini na namna bora 
ya uchukuaji sampuli. Mafunzo 
hayo yalitolewa katika maeneo ya 
Nh'oli (Dodoma), Mirerani, Chunya, 
Simiyu, Geita na Mwanza.

Aidha, katika kuhakikisha kuwa 
shughuli za uchimbaji mdogo 
zinaendelea kufanyika kwa ufanisi, 
Serikali imeendelea kuwarasimisha 
wachimbaji wadogo kuwawezesha 
kuchimba bila kubahatisha. Haya 
yanabainishwa pale GST ilipofanya 
utafiti maalum wa jiofizikia na 
jiokemia katika maeneo ya wachim-
baji wadogo wilayani Biharamulo 
ambapo matokeo yalibaini uwepo 
wa madini ya kaolini na dhahabu.

Katika kuhakikisha wachimbaji 
wanachimba kitaalam na kwa tija 
ikiwemo kupata huduma mbalim-
bali kwa urahisi, GST ilifungua Ofisi 
yake mkoani Geita ili kusogeza 
huduma mbalimbali kwa wachim-
baji wadogo wadogo ikwemo za 

uchambuzi wa sampuli za maabara, 
utafiti, ushauri elekezi yote yakilen-
ga kuwafanya wafanye shughuli zao 
kwa faida. 

Aidha, katika kuhakikisha watanza-
nia wengi wanashiriki katika 
shughuli za madini, wizara kupitia 
Tume hadi kufikia mwezi Machi 
2022, ilitoa leseni 5,937 za uchimbaji 
mdogo wa madini, sawa na asilimia 
72.65 ya leseni zote zilizotolewa 
ikilinganishwa na leseni 3,540 
zilizotolewa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2021.
kufuatia kurasimishwa na kutambu-
liwa kwa wachimbaji wadogo, 
mchango wao umeendelea 
kuongezeka kutoka asilimia 4 kabla 
ya marekebisho ya Sheria ya 
Madini, Sura 123 hadi asilimia 30 
kwa sasa.

Akizungumzia mipango ya wizara 
katika kuendelea kuwawezesha 
wachimbaji wadogo, kupitia hotuba 
yake bungeni, Dkt. Biteko anasema 
katika Mwaka wa Fedha 2022/23 

wizara imepanga kuimarisha 
utekelezaji wa mipango ya 
kuwawezesha wachimbaji wadogo 
ili waweze kufanya shughuli zao 
kwa tija kwa kuwatengea maeneo 
na kuwapatia leseni kwenye 
maeneo ambayo yana taarifa za 
msingi za kijiolojia pamoja na kutoa 
huduma za utafiti kwa gharama 
nafuu.

“Wizara imekusudia kuwaendeleza 
wachimbaji wadogo na kuwafanya 
waweze kukua kutoka uchimbaji 
mdogo na kuwa wachimbaji wa kati 
na baadaye kuwa wachimbaji 
wakubwa kwa kuwapatia mafunzo 
yanayohitajika kuhusu uchimbaji, 
uchenjuaji na biashara ya madini,’’ 
anasisitiza Dkt. Biteko.

Ama kwa hakika juhudi za kuende-
lea kuwaendeleza wachimbaji 
wadogo zimefanyika hivyo, wachim-
baji hawana budi kuzingatia Sheria 
na taratibu zinazowaongoza kufan-
ya kazi kwa maendeleo ya sekta ya 
Madini.

MADINI & UCHUMI ONLINE MAGAZINE 02Wachimbaji wadogo wenye usikivu hafifu kutoka Geita wakifurahia  vifaa vya uchimbaji kutoka STAMICO.
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MAKAA YA MAWE YA KUPIKIA 
MWAROBAINI ATHARI ZA MAZINGIRA
Na Tito Mselem

Pamoja na Serikali kuendeleza juhudi 
za kupambana na matumizi ya mkaa 
utokanao na misitu na badala yake 
kutumia nishati mbadala kama makaa 
ya mawe kwa ajili ya kupikia, bado 
kuna jamii kubwa ambayo inauelewa 
mdogo kuhusu nishati hiyo.

Katika kukabiliana na tatizo la ukataji 
miti na kulinda mazingira, Serikali 
kupitia Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO), imejenga na kusimika 
miundombinu na mitambo ya kuzali-
sha makaa ya mawe kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani unaojulikana 
kama Rafiki coal briquetters ambao ni 
mwarobaini wa kupambana na janga 
hilo. 

Aidha, katika kuhakikisha kunakuwa 
na uzalishaji wa kutosha kukidhi mahi-
taji, STAMICO imeagiza mitambo miwili 
yenye uwezo wa kuzalisha tani 20 za 
makaa hayo kwa saa. Kiwanda cha 
kuzalisha mkaa huo kimejengwa eneo 
la TIRDO jijini Dar es Salaam na kuna 

mpango wa kujenga mtambo kama 
huo Mkoani Songwe.

Kwa mujibu wataarifa ya STAMICO, 
mradi huo unatarajia kuwanufaisha 
watanzania kwa kutoa ajira zaidi ya 
200 na kupunguza ukataji miti kwa 
ajili ya mkaa hivyo kuchangia kutunza 
mazingira.

Wakichangia kuhusu ubora wa makaa 
hayo wajumbe wa kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini baada 
ya Kaimu Mkurugenzi Mtendajiwa 
STAMICO Dkt. Venance Mwasse 
kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya 
mradi huo, wajumbe hao wanakiri 
kuhusu ubora wa makaa hayo baada 
ya kuyajaribu na wanaitaka wizara 
kuharakisha mchakato wake.

Tayari STAMICO imeanza kusambaza 
nishati hiyo ambayo inatajwa kuwa 
nafuu zaidi na rafiki kwa mazingira 
baada ya kuidhinishwa na Shirika la 
Viwango la Taifa (TBS) tayari kwa 

matumizi baada ya uzalishaji wa 
majaribio kufanyika kwa ufanisi.

Aidha, Mkaa huo unaelezwa kuwa 
na faida lukuki na baadhi zinatajwa 
kuwa ni pamoja na rafiki wa mazin-
gira, kuokoa pesa nyingi zinazotu-
mika kwenye nishati nyingine, mkaa 
wa mawe wakupikia unadumu 
jikoni kwa muda mrefu kuliko mkaa 
wa miti hivyo kuzidi kupunguza 
gharama za matumizi ya nishati 
hiyo, huboresha usafi wa jikoni na 
maeneo ya nyumbani yanayochafu-
liwa na mkaa wa miti.

Pia, inaelezwa kuwa, vyombo vya 
kupikia vinavyochafuliwa na mkaa 
wa msituni havichafuki kutokana na 
matumizi ya mkaa wa mawe, 
ambapo pia majivu ya mkaa huo 
hutumika kwa kurutubisha ardhi 
shambani, wanasayansi wamebain-
isha kuwa majivu ya mkaa wa mawe 
yanaviinilishe vya mimea, yakiwa-
mo mazao mbalimbali yanayostaw-
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ishwa na wakulima.

Baadhi ya watumiaji katika jiji la 
Dodoma ambao wametumia mkaa 
huo wanakiri kuwa kilo moja ya 
briketi inatoa nishati jikoni si chini 
ya saa sita na kuendesha mapishi 
mbalimbali mfululilzo.

Mmoja wa watumiaji wa briketi 
ambaye ni mkazi wa Kisasa jijini 
Dodoma Josephine Tenga, anasema 
amevutiwa na matumizi ya briketi 
kwa ajili ya matumizi ya nyumbani 
kwake sababu yamempunguzia 
gharama kubwa alizokuwa anagha-
ramika kununua mkaa unaotokana 
na miti hapo awali.

“Pale nyumbani tunatumia mkaa wa 
mawe kwa kupikia mapishi mbalim-
bali, nimefurahishwa sana jinsi 
mkaa huu unavyo hifadhi moto 
mkali kwa muda mrefu wa takribani 
saa sita tunapikia maharage au 
kande na vyakula vingine lakini 
moto unabaki,” anasema Tenga.
Tenga anasema familia yake 
imegundua kuwa, matumizi ya gesi 
na mkaa wa miti unagharimu sana 
kuliko matumizi ya mkaa wa mawe. 
Anasema mkaa wa mawe pia 
hudhibiti uchafu wa jikoni na ni 
rahisi kusafisha jiko.

Akielezea faida za mkaa huo, Tenga 
anasema “Miongoni mwa faida za 

makaa haya ya mawe ni pamoja na 
unafuu wa bei katika manunuzi, kwa 
mfano tani moja ya mkaa wa miti ni 
shilingi 2,225,000 lakini  mkaa huu 
unaotokana na makaa ya mawe tani 
moja ni shilingi 1,500,000 ukiagiza 
kutoka kiwandani,” anasema.

Anafafanua kuwa, makaa ya mawe 
kwa bei ya rejareja huuzwa shilingi 
2000 kwa kilo ambapo kwa kilo 
moja ya mkaa huo unaweza ukapik-
ia vitu vingi kwa kuwa toka kuwaka 
kwake mpaka kuwa jivu huchukua 
zaidi ya masaa sita mpaka manane.
 
Kwa upande wake, Frank Shija 
mkazi wa Meliwa jijini Dodoma, 
mawe kupikia wamegundua faida 
nyingi za kiuchumi kwa kuwa 
hutumia kiasi kidogo cha fedha 
katika nishati hiyo kuliko 
walivyokuwa wakitumia nishati ya 
mkaa utokanao na misitu hapo 
awali.

“Nilikuwa natumia karibu 4,000 kila 
siku kununua mkaa wa miti wa 
rejareja, kwa wiki mbili ilinigharimu 
shilingi 56,000. Kwa sasa natumia 
nishati ya makaa ya mawe kupikia 
ambapo kwa wiki mbili natumia kilo 
14 ambazo zinanigharimu kiasi cha 
shilingi 28,000 tu,” anasema Shija. 

Mbali na manufaa hayo ya mkaa wa 
mawe, wanamazingira wame-

shabainisha kutoweka kwa misitu 
katika nchi za kusini mwa Jangwa la 
Sahara kutokana na matumizi ya 
miti kwa ajili ya nishati na shughuli 
nyingine za kiuchumi, pia wanase-
ma matumizi ya makaa ya mawe 
kwa nishati ya kupikia yataokoa 
misitu mingi. 

Misitu inatajwa kuwa muhimu kwa 
maisha ya binadamu na viumbe hai 
kwa kua huifadhi vyanzo vya maji, 
kuboresha hali ya hewa, kuzuia 
mmomonyoko wa ardhi, mbao, 
madawa, malisho ya mifugo, 
kuboresha shughuli za kilimo na 
kuboresha
mandhari ya nchi yetu mijini na 
vijijini, hivyo matumizi ya mkaa wa 
miti kwa kuwa hayana faida kiuchu-
mi na athari zake kimazingira ni 
kubwa ukilinganisha na makaa ya 
mawe ambayo matumizi yake ni 
rahisi na hupika kwa haraka zaidi 
na yana faida nyingi kuliko 
matumizi ya mkaa wa miti ambapo 
matumizi ya nishati mbadala yana-
tajwa kama moja ya suluhisho la 
tatizohilo.

Kutokana na manufaa ya mkaa huo, 
tayari STAMICO inaendelea kuweka 
mikakati ya kuhakikisha kuwa jamii 
kubwa inanufaika na inatumia 
mkaa huo ambao ni wazi utasaidia 
kufanikisha kampeni ya utunzaji wa 
misitu.

Baadhi ya Makaa ya Mawe yakiwa yamekusanywa pamoja yaliyochimbwa na kampuni ya TANCAOL mkoani Ruvuma.
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WIZARA ILIVYOSHIRIKI MAADHIMISHO YA 
MEI MOSI
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WIZARA ILIVYOSHIRIKI MAADHIMISHO YA 
SIKU YA WANAWAKE DUNIANI



USHIRIKI WA WIZARA MICHEZONI



www.madini.go.tz


