
TAARIFA YA MHESHIMIWA ANTHONY PETER MAVUNDE (MB.), WAZIRI 
WA MADINI KWA VYOMBO VYA HABARI 

TAREHE 15 APRILI, 2026 

 

Ndugu Waandishi wa Habari! 

Mabibi na Mabwana!  

“Jamhuri ya Muungano wa Tanzania” 

Ndugu wanahabari, Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu, muweza 

wa yote kwa kutuwezesha kukutana mahali hapa siku ya leo, tukiwa na afya 

njema. 

 

Ndugu wanahabari, Nipo hapa kutoa taarifa ya mambo muhimu kuhusu 

uendelezaji wa Sekta ya Madini na mwenendo wa vitendo visivyokubalika kwa 

mustakabali wa maendeleo chanya ya Sekta ya Madini hapa nchini. 

Ndugu wanahabari, Serikali kupitia Wizara ya Madini inapenda kuujulisha 

umma kuwa imeendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa uendelezaji wa 

leseni za madini nchini ambapo imebainika kuwepo kwa ongezeko la utoaji wa 

leseni za madini nchini, kuna baadhi ya wamiliki wa leseni ambao wamekuwa 

hawatekelezi wajibu wao wa umiliki wa leseni ikiwa ni pamoja na 

kutokuziendeleza leseni wanazomiliki ndani ya muda uliotolewa kwa mujibu wa 

Sheria. Wamiliki hao wamekuwa wanahodhi maeneo; hawalipi ada stahiki za 

leseni; hawatekelezi masuala ya Ushirikishwaji wa Watanzania kwenye 

shughuli za madini (Local Content), wala Wajibu wa Makampuni kwa Jamii 

(Corporate Social Responsibility) vilevile wanashindwa kuthibitisha matumizi ya 

fedha yaliyofanyika pamoja na vielelezo vya matumizi husika kwenye 

uendelezaji wa leseni hizo. 
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Ndugu wanahabari, Vitendo vya kuhodhi maeneo vimekuwa vikichangia kwa 

kiasi kikubwa kuwepo kwa vitendo vya uchimbaji madini usio rasmi 

vinavyotokana na uvamizi wa leseni hizo. Vitendo hivyo havivumiliki na Serikali 

itaendelea kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria na kufuta leseni zote ambazo 

zitabainika kuwa na makosa mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutokuendelezwa 

ndani ya muda uliotolewa katika Sheria ya Madini Sura 123. 

Ndugu wanahabari, Katika kutekeleza hatua hiyo ya Serikali, leo natangaza 

rasmi kufuta leseni 40 za utafutaji madini ambazo wamiliki wake wameshindwa 

kuziendeleza licha ya kupewa hati za makosa kutakiwa kurekebisha makosa 

yaliyobainika. Aidha, naiagiza Tume ya Madini kufuta leseni hizo na kuendelea 

kufanya kaguzi za mara kwa mara za leseni na kuchukua hatua stahiki za 

kufuta leseni  zote ambazo zitabainika kutokuendelezwa. 

Aidha, tarehe 10 Aprili, 2026 Wizara ya Madini kupitia Tume ya Madini imetoa 

hati za makosa kwa leseni nyingine 43 zikikujumuisha leseni 40 za utafutaji 

madini na leseni tatu (3) za uchimbaji wa kati wa madini. Naielekeza Tume ya 
Madini kuendelea na zoezi la utoaji wa hati za makosa na endapo wamiliki 
wake watashindwa kurekebisha makosa ndani ya siku 30, leseni hizo 
zifutwe ili maeneo hayo yatolewe kwa wawekezaji wengine. 

Ndugu wanahabari, pamoja na hatua hiyo, Serikali imeendelea pia kufuatilia 

kwa karibu mwenendo wa matukio ya milipuko ya madini ya dhahabu (gold 

rush) katika maeneo mbalimbali nchini, na kuchukua hatua stahiki kwa lengo la 

kulinda usalama, kudumisha utulivu, na kuhakikisha uzingatiaji wa sheria na 

kanuni za madini. 

Ni vema ieleweke kuwa, kwa mujibu wa sheria za madini za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, shughuli zozote za uchimbaji madini zinapaswa 

kufanyika kwa kuzingatia umiliki wa leseni halali. Hivyo basi, vitendo vya watu 

kukimbilia maeneo yenye taarifa za uwepo wa madini na kuanza uchimbaji bila 

leseni ni kinyume cha sheria na havitavumiliwa. 
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Serikali imekuwa ikichukua hatua za haraka pindi milipuko ya madini 

inapojitokeza, ikiwa ni pamoja na: 

i.​ Kuhakikisha usalama wa wananchi na mali zao; 

ii.​ Kuzuia migogoro kati ya wachimbaji na wamiliki halali wa leseni; 

iii.​ Kulinda mazingira dhidi ya uharibifu unaoweza kusababishwa na 

uchimbaji holela; 

iv.​ Kudhibiti hatari za milipuko ya magonjwa ya kuambukiza zinazoweza 

kujitokeza katika maeneo ya gold rush. 

Katika maeneo ya gold rush, mara nyingi hukusanyika watu wengi kwa muda 

mfupi katika mazingira yasiyo rasmi yenye msongamano mkubwa, hali 

inayoongeza uwezekano wa kuenea kwa magonjwa ya milipuko. Kutokana na 

hali hiyo, Serikali huchukua hatua mahsusi za kiafya, ikiwa ni pamoja na: 

i.​ Kuratibu uwepo wa huduma za afya za dharura kwa kushirikiana na 

mamlaka za afya za maeneo husika; 

ii.​ Kuhamasisha na kusimamia usafi wa mazingira, upatikanaji wa maji 

safi na salama pamoja na huduma za vyoo; 

iii.​ Kutoa elimu ya afya kwa wachimbaji na wadau kuhusu kinga dhidi ya 

magonjwa ya kuambukiza; 

iv.​ Kufuatilia na kudhibiti magonjwa ya mlipuko yanayoweza kujitokeza, 

ikiwemo magonjwa ya mfumo wa hewa, magonjwa ya mlipuko wa 

tumbo na mengineyo; 

v.​ Kuchukua hatua za haraka za kinga na tiba pale dalili za mlipuko wa 

ugonjwa zinapobainika. 

Ndugu wanahabari, Baada ya hali ya usalama kudhibitiwa, Serikali hufanya 

tathmini ya eneo husika, na pale inapobainika kuwa eneo la mlipuko wa madini 

halipo ndani ya leseni halali, hatua za urasimishaji huchukuliwa ili kuruhusu 

shughuli za uchimbaji kufanyika kwa utaratibu, ikiwemo utoaji wa leseni kwa 

wahusika wanaokidhi vigezo. 
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Hata hivyo, Serikali imebaini kwa masikitiko kuwepo kwa tabia inayoongezeka 

ya baadhi ya wachimbaji wadogo wasio waaminifu kuvamia maeneo yenye 

leseni halali za madini. Vitendo hivi vimesababisha migogoro, hasara kwa 

wawekezaji halali, pamoja na kuvuruga utaratibu wa usimamizi wa sekta ya 

madini. 

Kutokana na hali hiyo, natoa onyo kali kwa mtu yeyote au kikundi 
chochote kinachojihusisha na uvamizi wa maeneo yenye leseni halali kwa 
kigezo cha kuifanya kuwa gold rush. Tabia hiyo inakemewa vikali na 
kuanzia sasa ni marufuku kuvamia maeneo ya leseni za madini kwa 
sababu yoyote ile. Utaratibu wa utoaji wa leseni za madini upo wazi katika 
Sheria yetu ya Madini na Kanuni zake na ni lazima ufuatwe. 

Serikali haitasita kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya wote watakaokiuka 

maelekezo haya, ikiwa ni pamoja na kuwaondoa katika maeneo husika na 

kuwachukulia hatua kwa mujibu wa sheria. 

Wizara ya Madini inasisitiza kuwa maendeleo endelevu ya sekta ya madini 

yanategemea uzingatiaji wa sheria, nidhamu, na ushirikiano kati ya Serikali, 

wawekezaji, na wananchi. Hivyo, wadau wote wanahimizwa kufuata taratibu 

zilizowekwa na kuepuka vitendo vinavyoweza kuhatarisha amani, afya ya jamii, 

na utulivu wa nchi yetu. 

Ndugu wanahabari, Kwa kumalizia, naomba nitoe rai kwa wawekezaji wote 

kwenye Sekta ya Madini kuendelea kuzingatia matakwa ya Sheria ya Madini, 

Sura 123. Wizara ya Madini itaendelea kuwapa ushirikiano wawekezaji wote wa 

ndani na nje ya nchi wenye nia ya kufanya uwekezaji wenye tija na kukuza 

uchumi wa Taifa letu kutokana na uvunaji wa rasilimali madini. 

 

 

“MADINI NI MAISHA NA UTAJIRI” 

 

“ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA” 
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