 TAARIFA YA WAZIRI WA MADINI MHESHIMIWA ANTHONY PETER MAVUNDE (MB.) KWA WAANDISHI WA HABARI 
TAREHE 28 JULAI, 2024 KATIKA UKUMBI WA NISHATI JIJINI DODOMA

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania…….!,
Vision 2030……”Madini ni Maisha na Utajiri”
Ndugu Wanahabari, awali ya yote nimshukuru sana Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutujalia afya njema na leo hii kukutana pamoja katika eneo hili, pili nimshukuru sana Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan pamoja na wasaidizi wake, Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango Makamu wa Rais, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb.) pamoja na Naibu Waziri Mkuu Mheshimiwa Doto Mashaka Biteko (Mb.) kwa ushirikiano wao mkubwa wanaonipatia katika kusimamia Sekta ya Madini nchini. 
Ndugu Wanahabari, Aidha, napenda kumshukuru Naibu Waziri wa Madini, Mheshimiwa Dkt. Steven Lemomo Kiruswa (Mb) kwa kuendelea kunipa ushirikiano wa kutosha katika kusimamia Sekta hii muhimu kwa Uchumi wa nchi. Pia, kipekee naishukuru Menejimenti ya Wizara ya Madini, Taasisi za Wizara ya Madini pamoja na Watumishi wote wakiongozwa na Katibu Mkuu Eng. Yahya Ismail Samamba kwa ushirikiano wao mkubwa katika kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya Wizara ya Madini.
Ndugu Wanahabari, leo nimeitisha kikao hiki kwa ajili ya mambo makubwa mawili ya ndani ya Wizara yetu ambayo tunataka yawafikie Wadau wa Sekta hii na Watanzania kwa ujumla. Mambo hayo ni: 
· Mosi, Mwenendo wa Makusanyo ya maduhuli yatokanayo na rasilimali madini nchini kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha 2023/2024; 
· Pili, Katazo la wageni kuingia kwenye PMLs bila kuwa na makubaliano ya msaada wa kiufundi (TSA).
1. Mwenendo wa Makusanyo ya Maduhuli yatokanayo na Rasilimali Madini
Ndugu Wanahabari, Katika kipindi cha Mwaka 2023/2024, Wizara ya Madini kupitia Tume ya Madini ilipanga kukusanya jumla ya Shilingi 882,121,205,000 kutokana na vyanzo vilivyoainishwa katika Sheria ya Madini Sura ya 123. Vyanzo hivyo ni pamoja na Mrabaha, Ada ya Mwaka ya Leseni, Ada ya Ukaguzi wa Madini, Ada za Kijiolojia, Tozo ya Huduma ya Maabara na malipo ya adhabu mbalimbali. Napenda kuwajulisha kuwa katika kipindi cha kuanzia Mwezi Julai, 2023 hadi tarehe 30 Juni, 2024, Tume ya Madini ilikusanya jumla ya Shilingi 753,815,646,587.13 sawa na asilimia 85.45 ya lengo la makusanyo lililopangwa. 
Jedwali Na.1:  Makusanyo kwa kila chanzo kuanzia Julai, 2023 - Juni, 2024
	Na.
	Chanzo
	Bajeti
	Makusanyo halisi (Shilingi)
	Asilimia (%)

	1
	Ada ya Mwaka ya leseni
	40,000,000,000.00
	48,681,970,496.03
	121.70

	2
	Ada ya Ukaguzi
	120,000,000,000.00
	106,223,951,150.14
	88.52

	3
	Ada za Kijiolojia
	18,950,000,000.00
	12,968,262,536.11
	68.43

	4
	Mrabaha
	697,852,805,000.00
	582,857,128,503.77
	83.52

	5
	Fines, Penalties and Forfeitures
	 4,618,400,000.00
	2,679,460,901.08
	58.02

	6
	Malipo ya Huduma za Maabara
	700,000,000.00 
	404,873,000.00
	57.84

	Jumla Kuu (Shilingi)
	882,121,205,000
	753,815,646,587.13
	85.45


Chanzo: Tume ya Madini, Julai, 2024.
Ndugu Wanahabari, Makusanyo haya ni sawa na ongezeko la kiasi cha Shilingi 76,080,867,802.38 ukilinganisha na fedha zilizokusanywa katika Mwaka wa Fedha 2022/2023 ambapo makusanyo yalikuwa ni Shilingi 677,734,778,784.74 kwa lengo la kukusanya Shilingi 822,018,203,000.00. 
Ndugu Wanahabari, Kuanzia Mwaka wa Fedha 2019/2020 hadi 2023/2024, makusanyo yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka na kutupa imani ya kufikia malengo ya kukusanya Shilingi 999,998,000,000.00 kwa Mwaka wa Fedha 2024/2025.


Chanzo: Tume ya Madini, Julai, 2024.


Ndugu Wanahabari, Hapo nyuma kidogo, Wizara ilikuwa ikikusanya kiasi kidogo cha maduhuli ukilinganisha na sasa. Mathalan, Mwaka wa Fedha 2014/2015, Wizara ilikuwa na lengo la kukusanya Shilingi 209,957,882,999.00 na kufanikiwa kukusanya TZS 168,043,402,877.13. Aidha, Mwaka wa Fedha 2015/2016 lengo la makusanyo lilikuwa ni Shilingi 211,957,882,999.00 na kufanikiwa kukusanya Shilingi 207,917,127,854.55. Hata hivyo, ndani ya kipindi kifupi tunashuhudia ongezeko la makusanyo ya maduhuli yatokanayo na shughuli za uchimbaji wa madini. Mabadiliko haya ni mafanikio makubwa ambayo wadau wote wa Sekta hii wanatakiwa kujivunia.
Ndugu Wanahabari, Mafanikio haya yanatokana na jitihada jumuishi za wadau mbalimbali kuanzia kwa wachimbaji wa madini wakubwa kwa wadogo, wafanyabiashara wa madini pamoja na Taasisi zote zinazohusika katika kuilea na kuisimamia Sekta ya Madini Nchini. Nitumie fursa hii kuwapongeza wadau wote kwenye Sekta kwa mchango wao, na kuwahamasisha kuendeleza jitihada za kuhakikisha Sekta inazidi kukua na kuongeza zaidi mchango wake katika kukuza uchumi wetu.
Ndugu Wanahabari, Aidha, nitumie nafasi hii kukemea vitendo vya udanyanyifu kwenye biashara ya madini pamoja na utoroshaji wa madini vinavyofanywa na watu wachache ambao katika vitendo vyao, wanaturudisha nyuma katika malengo yetu. Wizara itaendelea kuchukua hatua kali kwa wahusika wote watakaobainika wanajihusisha na utoroshaji wa madini.
2. [bookmark: _Toc528330195][bookmark: _Toc528330196][bookmark: _Toc528330197][bookmark: _Toc528330198][bookmark: _Toc528330199][bookmark: _Toc528330200][bookmark: _Toc528330201][bookmark: _Toc528330202][bookmark: _Toc528330203][bookmark: _Toc528330204][bookmark: _Toc528330205][bookmark: _Toc528330206][bookmark: _Toc528330207][bookmark: _Toc528330208][bookmark: _Toc528330209][bookmark: _Toc526877429][bookmark: _Toc79679806][bookmark: _Toc80396626]Katazo la wageni kuingia kwenye PMLs bila TSA
Ndugu wanahabari, Sheria, Kanuni, Miongozo na Taratibu ni muhimu katika kusimamia maendeleo na ustawi wa Sekta ya Madini. Katika hili, Wizara itaendelea kusimamia Mfumo wa Kisheria na Usimamizi wa Sekta ya Madini ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua stahiki kwa watakaobainika kukiuka Sheria na Kanuni zinazosimamia Sekta hii. Wizara kwa kushirikiana na wadau itaendelea kufanya marekebisho ya Mfumo wa Kisheria na Usimamizi wa Sekta ya Madini pale itakapoonekana kuna umuhimu ili kuendelea kuweka mazingira bora ya uwekezaji katika Sekta hii muhimu kwa uchumi wa nchi.

Ndugu wanahabari, Kumetokea tabia ya wamiliki wa leseni za uchimbaji mdogo wa madini kuingia makubaliano yasiyo rasmi na wageni kutoka nje ya nchi na kuwaruhusu kufanya kazi katika leseni zao. Ikumbukwe kwamba, leseni za uchimbaji mdogo wa madini zinatolewa kwa Watanzania pekee kwa mujibu wa Kifungu cha 8(2) cha Sheria ya Madini, Sura 123.

Ndugu wanahabari, Kifungu cha 8(3) cha Sheria ya Madini, Sura 123 kimeweka wazi kwamba, kwa mmiliki wa leseni ndogo ya uchimbaji wa madini, pale atakapohitaji msaada wa kiufundi ambao haupatikani nchini, anaruhusiwa kuingia makubaliano na mgeni kutoka nje ya nchi kupata huduma hiyo baada ya makubaliano hayo kupitishwa na Tume ya Madini.

Ndugu wanahabari, Athari kubwa zinazotokana na kutozingatiwa kwa kifungu cha 8(3) ni pamoja na; wachimbaji wengi wadogo waliokuwa wakiendelea na shughuli zao za uchimbaji katika leseni husika huathirika kwa kukosa ajira, kupoteza mitaji yao waliyowekeza wakati wa uchimbaji pia huleta chuki kwa Serikali yao.


Ndugu wanahabari, Nachukua nafasi hii kupiga marufuku kwa wamiliki wa leseni za uchimbaji mdogo wa madini, kuingiza wageni kutoka nje ya nchi kwenye leseni zao bila kuwa na mikataba/makubaliano ya msaada wa kiufundi (Technical Support) yaliyopitishwa kwa mujibu wa Sheria. 

Ndugu wanahabari, Pia nichukue fursa hii kupiga marufuku wageni wenye leseni kubwa za biashara ya madini (dealer’s Licence) hususan wa madini ya vito kwenda machimboni kukusanya madini. Kufanya hivi ni kupora haki ya ajira ya Watanzania ambao kwa mujibu wa Sheria,kazi ya kufuata madini machimboni inapaswa kufanywa na Watanzania pekee wenye kumiliki leseni ya “broker”.  

Ndugu wanahabari, Serikali haitasita kuchukua hatua kali za kisheria kwa wamiliki wa leseni za uchimbaji mdogo wa madini pamoja na wageni kutoka nje ya nchi watakaobainika  kukiuka matakwa ya Sheria.

Ndugu wanahabari, Katika kumalizia, naomba nitoe rai kwa wawekezaji wote wenye leseni za uwekezaji katika Sekta ya Madini kuzingatia matakwa ya Sheria ya Madini, Sura ya 123. Aidha, Wizara ya Madini itaendelea kuwapa ushirikiano wawekezaji wote wa ndani na nje ya nchi wenye nia ya kufanya uwekezaji wenye tija na kukuza uchumi wa taifa letu kutokana na uvunaji wa rasilimali madini.
Mungu ibariki Afrika!
Mungu ibariki Tanzania!


Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza.
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