
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MADINI

UONGEZAJI THAMANI MADINI, 
BIASHARA YA MADINI NA MASOKO



UONGEZAJI THAMANI MADINI
‘‘Dhamira ya Serikali ni kujenga na kuendeleza Viwanda vya 

ndani na kuongeza Mapato ya Serikali kutoka Sekta ya Madini.’’

Wizara imefanya uhamasishaji kwa wawekezaji hadi kufikia mwaka 2024 
takribani viwanda 14 vya  uongezaji thamani madini vimejengwa katika 
maeneo mbalimbali nchini. Viwanda hivi vinajihusisha na usafishaji wa 
dhahabu kwa kiwango cha 99.99  kabla ya kusafirishwa  nje ya nchi, 
ikiwa ni utekelezaji wa Sera ya Madini ya Mwaka 2009 na Sheria ya 
Madini Sura ya 123 ya Mwaka 2010 na Marekebisho yake . 
Wizara ya Madini imendelea na marekebisho ya sheria inayowataka 
wazalishaji, wafanyabiashara na Wachimbaji wa madini ya dhahabu 
kutenga  asilimia 20 ya uzalishaji wa madini kusafishwa katika viwanda 
nchini na kuuzwa ndani ya nchi. 
Wizara ya Madini imeendelea kuhakikisha madini yote ya viwandani  na 
ujenzi yanaongezewa thamani hapa nchini. Madini kama Kaolin, Quartz, 
Clay, Feldspar, Magnetite, Limestone, Dolomite Gypsum, Bauxite,       
Pozzolana na Red soil. Serikali imeweka mkakati pia wa kuhakikisha jasi 
ngumu inaongezewa thamani hapa nchini ili kutengeneza plaster of 
paris, building plaster na chaki. 
Wizara inaendelea kuboresha  Kituo cha  Tanzania Gemological Centre 
(TGC)  kwa lengo la kutekeleza Sera ya Madini ya Mwaka 2009 kuhusu 
Uongezaji Thamani Madini.Chuo hiki hutoa mafunzo ya uongezaji       
thamani madini ya vito katika fani za:-
 Ukataji na ung’arishaji madini ya vito (Lapidary), 

BIASHARA YA MADINI
‘‘ Lengo la Wizara ni kuona shughuli za uchimbaji madini zinam-

nufaisha mchimbaji kwa kupata kipato kitakachoinua maisha 
yao huku pia ikichangia katika uchumi wa nchi kwa kulipa kodi 

stahiki na hatimaye kuongeza Pato la Taifa.’’

Kifungu cha 18 (1) cha Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 kinakataza mtu 
kuwa na madini au kuuza madini isipokuwa kama ana leseni ya madini, 
leseni kubwa ya biashara ya madini (Dealer’s Licence) au leseni ndogo ya 
biashara ya madini (Broker’s Licence). Pia mwajiriwa, wakala au mkan-
darasi wa mwenye leseni ataruhusiwa kuwa na madini kwa niaba ya wami-
liki wa leseni za madini na leseni za biashara za madini. 



VIWANDA VYA KUSAFISHA MADINI NCHINI
Serikali kupitia Wizara ya Madini imeendelea kuhamasisha ujenzi wa 
viwanda vya kusafisha madini nchini. Viwanda hivyo vimejengwa 
katika mikoa ya Geita, Mwanza, Shinyanga, Dodoma na Dar es 
Salaam vyenye uwezo wa kusafisha kilo 1,210 za dhahabu kwa siku. 

Kifungu cha Sheria ya Madini 18 (3) kinakataza mtu yeyote kusafirisha 
madini nje ya nchi bila kuwa na leseni ya uchimbaji madini, uchenjuaji wa 
madini, usafishaji wa madini, utafutaji wa madini au leseni kubwa ya             
biashara ya madini (Dealer’s Licence). 
Madini yanaruhusiwa kusafirishwa nje ya nchi baada ya kulipiwa mrabaha 
husika na kuthaminishwa na Maafisa kutoka Tume ya Madini kwa      
kushirikisha vyombo vya Ulinzi na Usalama.

Kwa mujibu wa kifungu 18 (4), yeyote atakayesafirisha madini nje ya nchi 
bila kuwa na leseni husika inayoruhusu kufanya hivyo au kutokulipa        
mrabaha anatenda kosa na akipatikana na hatia; atalipia faini isiyozidi 
Shilingi  Milioni Kumi (10,000,000) au kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka 
mitatu (3) au adhabu zote kwa pamoja. Ikiwa kosa limetendwa na Kampuni 
adhabu yake ni kifungo kisichozidi Shilingi Milioni Hamsini (50,000,000).

AINA YA LESENI 
ZA BIASHARA YA MADINI

Kuna leseni za aina mbili  za biashara ya madini
 1) Leseni ndogo ya biashara ya madini (Broker’s Licence)
 2) leseni kubwa ya biashara ya madini (Dealer’s Licence) 

Waombaji wa leseni za biashara za madini ya vito (dealer 
licence) hutakiwa kuwa na mashine za kukata na kung’arisha 

madini kama ifuatavyo:- 

1) Kwa leseni zinazomilikwa na watanzania mashine zisizopungua tano na 
2) Kwa leseni zenye ubia na wageni mashine zisizopungua 30. 

Utekelezaji wa takwa hilo la kisheria umepelekea kuwa na viwanda vya 
ukataji madini ya vito hapa nchini. 

Wizara inaendelea kuhakikisha wachimbaji wa madini ya viwandani kama 
wanauza madini hayo kwenye viwanda vya saruji, vigae (tiles) na chupa 
kwa bei ambazo zitapelekea uchimbaji kuwa endelevu pamoja na viwanda 
hivyo.



UREJESHWAJI MINADA NA MAONESHO YA MADINI  YA 
VITO NCHINI

Wizara ya Madini inaendelea na mpango wake wa kurejesha  
minada ya madini ya vito ndani na nje ya nchi na kurejesha         
maonesho ya Kimataifa ya madini ya vito. Minada  hiyo                 
inatarajiwa kuanza baada ya  Marekebisho ya Sheria ya Madini 
itakayowezesha utekelezaji wa urejeshwaji wa minada hiyo      
sambamba na mwongozo wa uendeshwaji wa minada                 
kukamilika.
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