Na Asteria Muhozya, Songea

Serikali imesema haijaruhusu uchimbaji wa Madini katika Mto Muhuwesi na kwamba tayari Wizara ya Madini ilikwishakutoa maelekezo  yapatayo matano ambayo wahusika wanatakiwa kuyafanyia kazi ili itoe  maamuzi.

Waziri wa Madini Angellah Kairuki kushoto) Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Christina Mdeme (katikati) na Mkuu wa Wilaya ya Songea Ploliti Mgema wakijadiliana jambo wakati Waziri Kairuki alipomtembelea Mkuu huyo wa Mkoa ofisini kwake.

Hayo yalielezwa na  Waziri wa Madini Angellah Kairuki  wakati wa ziara yake ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa Kituo cha Umahiri Songea, wakati akitoa ufafanuzi kwa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Christina  Mndeme ambaye   alimwomba Waziri asimamishe uchimbaji huo na kwamba tayari  Mkoa  umezuia  shughuli hizo kuendelea  kwa kuwa  ndiyo chanzo cha maji mkoani humo na kwamba, alifanya hivyo ili kulinda miundombinu ya barabara.

Waziri Kairuki alimweleza Mkuu wa Mkoa huyo kuwa, wizara ilitoa maelekezo kwa  wahusika kwamba wanatakiwa  kuwasilisha barua ya ridhaa ya Waziri wa Maji, ridhaa ya Wakala wa Barabara nchini (TANROAD), ridhaa ya Bodi ya Bonde la Mto Ruvuma/Pwani na Kusini ili wizara ijiridhishe kabla ya kutoa maamuzi.

“ Tunataka tujiridhishe na approval kutoka katika maeneo hayo na vikipatikana vyote, nitafanya uamuzi. Kwa sasa ipo ridhaa ya bodi ya bonde la mto Ruvuma,” alisisitiza Waziri Kairuki

Pia, akifafanua  kuhusu kusimama kwa shughuli za uchimbaji wa madini ya Uranium unaofanywa na Kampuni ya  Mantra Tanzania Limited, waziri Kairuki  alisema  kuwa,  kampuni hiyo iliomba kusisitisha shughuli zake  kwa kipindi cha miaka mitano kutokana na bei ya madini hayo kushuka katika soko la dunia na kwamba , suala hilo bado linafanyiwa kazi kitaalam na kiuchumi hivyo, bado serikali haijatoa majibu kuhusu suala husika.

Kuhusu  upatikanaji wa masoko kwa wachimbaji wa madini, Waziri Kairuki  alieleza kuwa,   tayari  serikali imepanga kuanzisha masoko ya madini  katika maeneo mbalimbali nchini, na hivyo  kutoa rai kwa  Wakuu wa Mikoa nchini kutenga maeneo kwa ajili ya uanzishwaji wa masoko hayo. Waziri Kairuki  alitoa ufafanuzi kwa  Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Christina ambaye alitaka kujua ni namna gani serikali inawasaidia wachimbaji wadogo kupata masoko ya kuuzia madini madini yao.

Baadhi ya Mafundi wakiendelea na ujenzi wa Kituo cha Umahiri Songea.

“Mhe. Waziri Mkoa wetu umejaliwa kuwa na madini ya aina mbalimbali na madini haya yamekuwa ni kichocheo cha uchumi. Sasa, bado wachimbaji wetu wanapata changamoto ya masoko kwa ajili ya kuuza madini yao,” alisema Mkuu wa Mkoa Mndeme.

Akizungumzia  ujenzi wa Vituo vya Umahiri, Waziri Kairuki alisema, ujenzi wa vituo vya umahiri vinavyojengwa maeneo mbalimbali nchini vinagharimu takribani  Bilioni 11 ambao ni mkopo kutoka Benki ya Dunia. Aliongeza kuwa,   Songea ni eneo  ambalo serikali inaliangalia kwa ajili ya  kuanzisha shughuli za ukataji na uongezaji thamani madini.

Alisema kuwa, serikali iliona umuhimu wa kuwepo na vituo hivyo kutokana na wananchi  wengi kutamani kuingia katika shughuli za uchimbaji  lakini bado  uchimbaji wao umekuwa si salama na wenye tija hivyo, uwepo wa kituo hicho utawezesha kutoa elimu ya uchimbaji sahihi na wenye tija.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa Christina Mndeme akizungumzia uwepo wa kituo hicho alisema, kukamilika kwa kituo hicho kutawezesha shughuli za uongezaji thamani madini kufanyika mkoani humo, kupanua wigo wa shughuli za uchimbaji na wachimbaji kuchimba kwa faida.

Aliongeza kwamba, wachimbaji watapata taarifa sahihi wa mahali gani wauze madini yao  na pia uwepo wake  utawezesha kutangaza aina ya madini yanayopatikana mkoani huo.

Vilevile, alisema kuwa, kituo hicho kitawezesha kupunguza migogoro kati ya wachimbaji wadogo na wakubwa kwani kitawezesha kupata taarifa sahihi za wapi wachimbe madini.

Naye, Afisa Madini Mkoa wa Ruvuma Abraham Nkya alisema kuwa, ujenzi wa kituo hicho utawezesha kurahisisha upatikanaji wa takwimu za madini za mkoa huo, wachimbaji kupata elimu ya utaalamu wa uchenjuaji bora wa madini, elimu ya ujasiliamali wa shughuli za madini, afya na usalama mahali pa kazi.

Pia, aliongeza kuwa, uwepo wa kituo hicho chenye nafasi kubwa, kitaweza kuwahudumia wachimbaji wengi zaidi.

Waziri Kairuki alitembelea kukagua maendeleo ya ujenzi wa kituo cha Songea Novemba 26.