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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MADINI 

TUME YA MADINI 

 

 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

 

Tume ya Madini iliundwa kwa mujibu wa kifungu cha 21 cha 
Sheria ya Marekebisho Anuwai ya Sheria ya Madini Na. 7 ya Mwaka 
2017. Mnamo tarehe 17 Aprili, 2018, Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dr. John Pombe Joseph Magufuli, 
kulingana na Sheria tajwa, aliteua Mwenyekiti na Makamishna wa 
Tume ya Madini. Ili kutekeleza majukumu yake, Tume ilifanya 
kikao chake cha kwanza tarehe 30 Aprili, 2018 Jijini Dodoma. 
Pamoja na mambo mengine, Tume iliazimia mambo  yafuatayo: 

 

i. Ofisi za Makao Makuu ya Tume ya Madini zitakuwa Jijini  
Dodoma katika Ofisi za Wizara ya Madini; 

ii. Kuimarisha usimamizi wa Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 
na marekebisho yake ya Mwaka 2017 kwa lengo la 
kuhakikisha kuwa Serikali inamiliki hisa zisizopungua 
asilimia 16 ya mtaji wa Kampuni zinazomiliki migodi ya kati 
(MLs) na mikubwa (SMLs), Wazawa wanashirikishwa ipasavyo 
katika Miradi ya Madini na kunufaisha jamii katika maeneo 
ya migodi na  Taifa kwa ujumla;  

 

iii. Kuwajulisha wamiliki wote wa leseni zote za kuhodhi maeneo 

(Retention Licences – Jedwali Na. 1) kuwa leseni zao zimefutwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 ikisomwa 
pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2017 na Kanuni ya 
21 ya Kanuni za Madini (Haki Madini), 2018 Tangazo la 
Serikali Na.1/2018 na kwamba maeneo ya leseni hizo 
yamerudishwa Serikalini bila hakikisho la kupewa tena; 
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Jedwali Na. 1: Orodha ya leseni za kuhodhi maeneo zilizofutwa 

 
Namba ya 
Leseni 

Jina la Mmiliki 
Aina ya 
Madini 

Tarehe ya 
kutolewa 

Tarehe ya 
kuisha muda 

Ukubwa 
(Km2) 

Mkoa/Wilaya Hali halisi 

RL 0001/2009 
Kabanga Nickel 
Company Limited  

Nickel 02/05/2009 01/05/2019 201.85 Kagera/ Ngara Imefutwa 

RL 0006/2009 
National Mineral 
Development 
Corporation Limited  

Gold 31/12/2009 30/12/2019 21.27 
Shinyanga/ 
Kahama 

Imefutwa 

RL 0009/2014 
Bafex Tanzania 
Limited  

Silver, gold 
& Copper 

01/09/2014 31/08/2019 12.58 Mbeya/ Chunya Imefutwa 

RL 0010/2014 
Bafex Tanzania 
Limited  

Silver, gold 
& Copper 

01/09/2014 31/08/2019 12.59 Mbeya/ Chunya Imefutwa 

RL 0011/2014 
Bafex Tanzania 
Limited  

Silver, gold 
& Copper 

01/09/2014 31/08/2019 11.83 Mbeya/ Chunya Imefutwa 

RL 0012/2014 
Bafex Tanzania 
Limited  

Silver, gold 
& Copper 

24/09/2014 23/09/2019 11.27 Mbeya/ Chunya Imefutwa 

RL 0014/2014 
Mabangu Mining 
Limited  

Gold 31/10/2014 30/10/2019 2.94 Geita/Mbogwe Imefutwa 

RL 0015/2014 
Resolute (Tanzania) 
Limited 

Gold 31/10/2014 30/10/2019 0.91 Geita/Mbogwe Imefutwa 

RL 0016/2015 
Wigu Hill Mining 
Company Limited 

Rare Earth 
Elements 

13/02/2015 12/02/2020 15.14 Morogoro Imefutwa 

RL 0017/2015 
Nachingwea Nickel 
Limited 

Nickel 21/04/2015 20/04/2020 48.8 
Lindi 
/Nachingwea 

Imefutwa 

RL 0013/2014 
Precious Metals 
Refinery Company 
Limited  

Nickel 10/10/2014 09/10/2019 25.7 
Simiyu/ Bariadi 
& Busega 

Imefutwa 

 

 
iv. Hadi kufikia tarehe 04/07/2017, kulikuwa na jumla ya 

maombi mapya ya leseni za uchimbaji wa kati (MLs) zipatazo 
15 na ya kuhuisha 21. Pia maombi ya leseni za uchimbaji 
mdogo wa madini (PMLs) yalikuwa 4,345 katika Ofisi za 
Madini za Mikoa na Wilaya kote nchini. Kadhalika, hadi 
kufikia tarehe 04/07/2017, kulikuwa na jumla ya maombi 
240 ya leseni za utafutaji wa madini (PLs). Kati ya maombi 

hayo, 86 yalishalipiwa ada ya kuandalia leseni (preparation 
fee) na yaliyobaki hayajalipiwa. Kwa taarifa hii, waombaji wote 
wa leseni za madini wanatakiwa kukamilisha maombi yao ili 
yaendane na matakwa ya Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 
kama ilivyorekebishwa Mwaka 2017. Hii ni pamoja na: 

 Kulipia ada za kuandalia leseni za madini (PLs, PMLs, 
MLs na SMLs) kwa maombi yaliyokidhi vigezo vya 
kupewa leseni;  
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 Kuwasilisha Local Content Plan kwa mujibu wa Vifungu 
vya 102, 103 na 104 vya Sheria ya Madini ya Mwaka 
2010 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya Marekebisho 
Anuwai ya Sheria zilizoandikwa, Sheria   Na. 7 ya Mwaka 
2017; kwa waombaji wa leseni za uchimbaji wa kati 
(MLs) na mkubwa (SMLs) wa madini;  

 Kuwasilisha Corporate Social Responsibility Plan; na 
tamko la Integrity Pledge kadri ya kifungu cha 105 na 
106 kwa mtiririko huo wa Sheria ya Madini ya Mwaka 
2010 kama ilivyorekebishwa Mwaka 2017 kwa waombaji 
wa leseni za uchimbaji wa kati (MLs) na mkubwa (SMLs) 
wa madini;  

 Waombaji wote wa leseni za utafutaji wa madini (PLs) 
kuwasilisha taarifa  za technical resources (Mine 
equipment, technical personnel,…) na Audited Financial 
Statements; 

 Waombaji wote wa leseni za uchimbaji wa kati (MLs) na 
mkubwa (SMLs) kuwasilisha Cheti cha Tathmini ya 

Athari za Mazingira (Environmental Impact Assessment–
EIA Certificate), taarifa za Feasibility Studies, technical 
resources (Mine equipment, technical personnel,…), 
Audited Financial Statements, uthibitisho wa tathmini ya 
fidia na kutokuwepo kwa mgogoro/migogoro katika eneo 
linaloombewa leseni ya uchimbaji wa madini; na 

 Waombaji wote wa leseni za uchimbaji mdogo wa madini 
(PMLs), baada ya kupata leseni na kabla ya kuanza 
shughuli za uchimbaji, wawasilishe Mpango wa Uhifadhi 

wa Mazingira (Enviromental Protection Plan – EPP ); 
 

Nyaraka zote zinazotakiwa, ziidhinishwe na mamlaka 
zinazohusika na kuwasilishwa kwa Mtendaji Mkuu wa Tume 
ya Madini kupitia Sanduku la Posta 2292, DODOMA. 

 

 

 
Imetolewa na:  

 
Prof. Idris Kikula 
MWENYEKITI 
Mei 11, 2018 


