
MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2019/2020 

Wizara ya Madini tarehe 23 na 24 Machi, 2020, ilikutana na Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Jijini Dodoma ambapo 
iliwasilisha Taarifa ya Utekelezaji wa  Majukumu na Bajeti ya 
Wizara na Taasisi zake kwa Mwaka wa Fedha 2019/2020 . 

 Akiwasilisha taarifa hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini Prof. 
Simon Msanjila alibainisha baadhi ya mafanikio ya wizara kuwa ni 
pamoja na;  

Ø Katika kipindi cha nusu mwaka (Januari hadi Juni, 2019) 
kasi ya ukuaji wa uchumi katika Sekta ya Madini ulifikia 
asilimia 13.7 na kushika nafasi ya pili kitaifa ikitanguliwa na 
Sekta ya Ujenzi iliyokua kwa asilimia 16.5. Aidha, ukuaji wa 
Sekta ya Madini hadi kufika robo ya tatu ya Mwaka (Januari 
hadi Septemba, 2019) ulifikia asilimia 12.6 na kuendelea 
kushika nafasi ya pili kitaifa ikitanguliwa na Sekta ya Ujenzi 
iliyokua kwa asilimia 14.8. Ukuaji huu ulitokana na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa madini ya dhahabu, makaa ya 
mawe, na almasi kati ya madini mengine. Katika kipindi 
hicho, uzalishaji wa dhahabu uliongezeka hadi kilo 31,615 
kutoka kilo 28,338 mwaka 2018. Uzalishaji wa makaa ya 
mawe uliongezeka hadi tani 517,986 kutoka tani 483,481 
katika kipindi kama hicho mwaka 2018. Ukuaji huu 
umeifanya sekta ya kuwa ya pili katika kasi ya ukuaji kwa 
kipindi rejea ikitanguliwa na sekta ya Ujenzi iliyokua kwa 
asilimia 14.8. 
 

Ø Mchango wa Sekta ya Madini katika Pato la Taifa (GDP) 
umekuwa ukiimarika mwaka hadi mwaka kutokana na 
ongezeko la kasi ya ukuaji wa sekta ikishindanishwa na sekta 
nyingine za kiuchumi. Katika kipindi cha nusu mwaka 
(Januari hadi Juni, 2019) mchango wa Sekta ya Madini katika 
Pato la Taifa ulikuwa asilimia 5.1. Aidha, hadi kufika robo ya 



tatu ya Mwaka (Januari hadi Septemba, 2019) mchango wa 
Sekta hii ulikuwa asilimia 4.7. 
 

Ø Wizara ya Madini ilipangiwa kukusanya jumla ya Shilingi 
470,897,011,000.00 katika Mwaka wa Fedha 2019/2020. 
Hadi kufikia Februari, 2020 jumla ya Shilingi 
319,025,339,704.73 zimekusanywa ambazo ni sawa na 
asilimia 102 ya lengo la makusanyo ya katika kipindi husika. 
 

Ø Kutokana na hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali 
katika kuimarisha usimamizi wa biashara ya madini 
kumekuwa na ongezeko la mauzo ya madini katika masoko na 
vituo vilivyoanzishwa ambapo kilo 9,237.34 za dhahabu, 
karati 12,973.14, za almasi, kilo 20,099.17 za madini ya bati 
na kilo 514,683.28 za madini ya vito ziliuzwa na kuipatia 
Serikali mapato ya Shilingi 66,572,127,424.45 kutokana na 
mrabaha na tozo mbalimbali katika kipindi cha kuanzia mwezi 
Machi 2019 hadi Januari, 2020. Aidha, Taarifa ya Benki Kuu 
ya Tanzania inaonyesha kuwa kwa mwaka ulioishia Novemba, 
2019 mauzo ya dhahabu nchi za nje yalikuwa ni Dola za 
Marekani milioni 2,139.9 sawa na ongezeko la 41.9% kutoka 
mwaka uliopita. Mauzo hayo ni sawa na 51.4% (zaidi ya nusu) 
ya mauzo ya nje ya nchi ya bidhaa zisizo za asili. 
 

Ø Baada ya Wizara kufanya kaguzi za kimkakati za leseni za 
biashara ya madini katika maeneo ya Geita, Mara, Mwanza, 
Chunya, Kahama na Arusha kumekuwepo na ongezeko la 
leseni 308 kutoka leseni 696 za biashara ya madini kabla 
ukaguzi wa kimkakati hadi kufikia leseni 1,004. Ongezeko hili 
pia limechangiwa na kuimarika kwa utendaji wa Tume ya 
Madini. 
 

Ø Katika kipindi cha kuanzia Julai, 2019 hadi Februari, 2020 
Tume ya Madini kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na 



usalama imefanikiwa kukamata madini ya aina mbalimbali 
yenye thamani ya Dola za marekani 3,210,976.35 na Shilingi 
1,556, 209,334.61 katika maeneo ya Tunduru, Kyerwa, 
Mwanza, Mirerani, Holili, Babati, Hai, Dodoma, Nzega na 
Kahama. 
 

Ø Maabara ya GST ilipata ITHIBATI ya kimataifa ya uchunguzi 
wa sampuli za dhahabu kwa njia ya tanuru kutoka shirika la 
SADCAS. Hii itasaidia sampuli zinazopimwa katika maabara 
zetu ziweze kuaminika kimataifa na kuruhusu upimaji wa 
sampuli kutoka nje ya nchi na kupunguza gharama za 
uchunguzi wa sampuli zetu nje ya nchi. 
 

Ø Tanzania ni moja ya nchi wanachama waanzilishi wa Umoja 
wa Nchi za Maziwa Makuu (ICGLR), umoja huu ulikuwa na 
makubaliano ya mashirikiano katika maeneo mbalimbali 
ikiwemo Sekta ya Madini. ICGLR imekuwa ikitoa 118 mafunzo 
ambayo yamekuwa na mchango mkubwa kwa nchi 
wanachama katika kufahamu masuala yanayohusu madini ya 
3Ts (Tin, Tungsten na Tantalum). Mafunzo haya yametoa 
nafasi kwa nchi wanachama kufuatilia shughuli za madini ya 
bati kwa vitendo (field practice). Hatua hii imeiwezesha Nchi 
yetu kukamilisha vigezo vilivyokubalika na ICGLR na kupata 
ithibati (certification) na hivyo kuweza kufanya biashara bila 
ya vikwazo vya ICGLR. Aidha, tangu kutolewa kwa cheti hicho 
mwezi Februari, 2020 hakuna usafirishaji wa madini ya bati 
nje ya nchi uliofanyika kutokana na mnunuzi mkuu na pekee 
wa madini hayo ambayo ni Kampuni ya Tanzaplus kusimama 
uendeshaji wa smelter tangu Agosti, 2019 kutokana na 
changamoto za kiuendeshaji. Mnunuzi huyo anatarajia 
kuanza shughuli hizo Machi, 2020. 
 

Ø Baada ya kuhamasishwa kuhusu uongezaji thamani madini, 
Wizara kupitia Tume ya Madini mpaka kufikia Machi, 2020 



imetoa leseni mbili za uyeyushaji madini ya metali (smelters) 
zilizopo katika Wilaya za Mpwapwa na nyingine Kahama. Pia, 
Wizara kupitia Tume ya Madini imetoa leseni tatu za 
usafishaji madini (refinery) katika mkoa wa Dodoma, Geita na 
Mwanza. Viwanda hivyo vya uongezaji thamani madini vipo 
katika hatua mbalimbali za ujenzi ambapo kiwanda cha 
usafishaji madini kilichopo Dodoma kipo katika hatua za 
mwisho. 
 
Akizungumzia Taarifa ya Masoko ya Madini alieleza kuwa, 

Ø Uanzishwaji na Uimarishwaji wa Masoko ya Madini Hadi 
kufikia Februari, 2020 jumla ya masoko 28 na vituo vidogo 28 
vya ununuzi wa madini vimeanzishwa. Manufaa yaliyotokana 
na masoko hayo ni pamoja na kuongezeka kwa maduhuli 
ambapo kwa kipindi cha Machi, 2019 hadi Januari, 2020 
jumla ya Shilingi 66,572,127,424.45 zilikusanywa kupitia 
masoko hayo. Aidha, uanzishwaji wa masoko umesababisha 
uwepo wa ajira za moja kwa moja ambapo jumla ya watu 165 
wameajiriwa. Ajira hizo zinajumuisha watu 140 kwenye 
masoko ya madini na watu 25 kwenye vituo vidogo vya 
ununuzi wa madini. 

Akitaja sababu za kufikiwa kwa Mafanikio hayo ya uendeshaji 
na Usimamizi wa Masoko Prof. Msanjila alisema; 

Kufikiwa kwa malengo ya ukusanyaji wa maduhuli kwa kipindi 
husika kumetokana na juhudi zifuatazo:  

(i) uwepo na usimamizi wa masoko ya madini pamoja na vituo 
vya ununuzi wa madini ambao umerahisisha biashara ya 
madini hususan kwa wachimbaji wadogo na hivyo 
kuiwezesha Serikali kupata mapato stahiki; 

(ii)  (ii) kuendelea kudhibiti utoroshwaji wa madini nchini; 



(iii)  (iii) kuimarisha uboreshaji na usimamizi wa bei elekezi za 
madini ya vito kulingana na mwenendo wa masoko ya 
kimataifa. Mkakati huu umeiwezesha Tume kupata 
thamani halisi ya madini yanayozalishwa na hivyo kupata 
mapato stahiki;  

(iv)  (iv) kuendelea kutumia mfumo wa GePG ambao 
umerahisisha ulipaji wa tozo mbalimbali na hivyo 
kurahisisha ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali;  

(v) (v) utoaji wa leseni mbalimbali za utafutaji, uchimbaji mdogo, 
uchimbaji wa kati, uchenjuaji, usafishaji, uyeyushaji na 
biashara ya madini; na (vi) kuendelea kutoa elimu ya Sheria 
ya Madini pamoja na kuendesha mafunzo ya mara kwa 
mara katika maeneo ya wachimbaji wadogo ili kujenga 
uelewa wa Sheria hiyo na kulipa kodi stahiki kwa Serikali 


